Quy định về bồi thường chi phí di chuyển chỗ ở tại tỉnh Phú Thọ

Quy định về bồi thường chi phí di chuyển chỗ ở tại tỉnh Phú Thọ

Quy định về bồi thường chi phí di chuyển chỗ ở tại tỉnh Phú Thọ. Gia đình tôi hiện đang sinh sống tại huyện Thanh Thủy, Phú Thọ.  Do có dự án quy hoạch của tỉnh nên diện tích đất ở này nhà tôi bị thu hồi. Gia đình tôi được bồi thường về đất, bồi thường về nhà ở. Riêng phần chi phí di chuyển tài sản do gia đình tôi phải di chuyển chỗ ở thì tôi thấy được ít quá. Tôi không biết mức bồi thường chi phí di chuyển được hiện tại bây giờ là bao nhiêu? Được quy định ở đâu? Mong luật sư tư vấn giúp.



Tư vấn pháp luật đất đaichi phí di chuyển chỗ ở tại tỉnh Phú Thọ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề: Quy định về bồi thường chi phí di chuyển chỗ ở tại tỉnh Phú Thọ; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 91 Luật đất đai 2013  có quy định như sau:

“Điều 91. Bồi thường chi phí di chuyển khi Nhà nước thu hồi đất

1. Khi Nhà nước thu hồi đất mà phải di chuyển tài sản thì được Nhà nước bồi thường chi phí để tháo dỡ, di chuyển, lắp đặt; trường hợp phải di chuyển hệ thống máy móc, dây chuyền sản xuất còn được bồi thường đối với thiệt hại khi tháo dỡ, vận chuyển, lắp đặt.

2. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định mức bồi thường tại khoản 1 Điều này”

Theo quy định trên thì khi bị nhà nước thu hồi đất mà gia đình bạn phải di chuyển tài sản thì được bồi thường chi phí di chuyển. Cụ thể mức bồi thường được Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định.

Căn cứ theo quy định tại Điều 14 Quyết định 11/2014/QĐ-UBND tỉnh Phú Thọ quy định như sau:

“Điều 15. Bồi thường chi phí di chuyển (Thực hiện Điều 91 Luật Đất đai năm 2013)

1. Đối với hộ gia đình, cá nhân khi Nhà nước thu hồi đất mà phải di chuyển chỗ ở thì được bồi thường chi phí di chuyển như sau:

a) Hỗ trợ 3.000.000 đồng/hộ, nếu khoảng cách di chuyển dưới 10 km;

b) Hỗ trợ 4.500.000 đồng/hộ nếu khoảng cách di chuyển từ 10 km đến dưới 20km;

c) Hỗ trợ 7.500.000 đồng/hộ nếu khoảng cách di chuyển từ 20 km trở lên.”

chi phí di chuyển chỗ ở tại tỉnh Phú Thọ

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Theo đó

Gia đình bạn được bồi thường chi phí di chuyển tài sản như sau:

– Hỗ trợ 3.000.000 đồng/hộ, nếu khoảng cách di chuyển dưới 10 km;

– Hỗ trợ 4.500.000 đồng/hộ nếu khoảng cách di chuyển từ 10 km đến dưới 20km;

– Hỗ trợ 7.500.000 đồng/hộ nếu khoảng cách di chuyển từ 20 km trở lên.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm thông tin tại bài viết:

Bồi thường thiệt hại về nhà ở khi nhà nước thu hồi đất

Chi phí đầu tư vào đất còn lại gồm những gì?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về quy định về bồi thường chi phí di chuyển chỗ ở tại tỉnh Phú Thọ; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi