Không thỏa thuận về giá trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Không thỏa thuận về giá trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Chào tổng đài tư vấn. Cho mình hỏi trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất không ghi giá trị của hợp đồng( Không thỏa thuận về giá) như vậy hợp đồng có vô hiệu không? Xin cám ơn!



Tư vấn pháp luật đất đai:Không thỏa thuận về giá

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề: Không thỏa thuận về giá trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất; tổng đài xin tư vấn như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 122 Bộ luật dân sự năm 2015 về giao dịch dân sự vô hiệu theo đó:

“Điều 122. Giao dịch dân sự vô hiệu

Giao dịch dân sự không có một trong các điều kiện được quy định tại Điều 117 của Bộ luật này thì vô hiệu, trừ trường hợp Bộ luật này có quy định khác.” 

Và tại Điều 117 Bộ luật dân sự có quy định:

“Điều 117. Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự

1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;

b) Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;

c) Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

2. Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định.”

Theo quy định từ Điều 123 đến Điều 129 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về một số trường hợp giao dịch dân sự vô hiệu.

Ngoài ra theo quy định tại Luật đất đai số 45/2013/QH13 và các văn hướng dẫn không có quy định về việc hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải thể hiện giá trị quyền sử dụng đất trong hợp đồng.

Do đó việc hợp chuyển nhượng quyền sử dụng đất không ghi giá trị của hợp đồng sẽ không phải là căn cứ để hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất vô hiệu.

Trong trường hợp này căn cứ để  tính thuế thu nhập cá nhân khi chuyển quyền sử dụng đất trong trường hợp này thì giá chuyển nhượng sẽ được xác định theo bảng giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định.( Căn cứ quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 12 Thông tư số 111/2013/TT-BTC)

Không thỏa thuận về giá

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Tóm lại trong trường hợp này:

Theo quy định tại Bộ Luật dân sự năm 2015; Luật đất đai năm 2013 và các văn bản hướng dẫn thì việc không thỏa thuận về giá trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất sẽ không làm cho hợp đồng đó bị vô hiệu.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Không thỏa thuận về giá trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Sang tên khi hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất vô hiệu

Hợp đồng mua bán đất không công chứng có vô hiệu?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về việc: Không thỏa thuận về giá trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi