Bỏ chạy khi có hiệu lệnh dừng xe gây ra tai nạn thì có phạm tội không?

Bỏ chạy khi có hiệu lệnh dừng xe gây ra tai nạn thì có phạm tội không?

“Xin được luật sư tư vấn: ngày 25/09/2018 em trai tôi tham gia giao thông, do không đội mũ bảo hiểm thì bị công an ra hiệu lệnh dừng xe. Sợ bị phạt nên em trai tôi phóng xe bỏ chạy thì đâm vào cảnh sát giao thông khiến đồng chí đó bị gãy chân hiện đang điều trị tại bệnh viện. Vậy trong trường hợp này em trai tôi có bị xử lý hình sự hay không? Và mức hình phạt như thế nào?”



Tư vấn pháp luật hình sự:hiệu lệnh dừng xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi về vấn đề: Bỏ chạy khi có hiệu lệnh dừng xe gây ra tai nạn thì có phạm tội không, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 330 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 về Tội chống người thi hành công vụ.

Điều 330. Tội chống người thi hành công vụ

1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ thực hiện công vụ của họ hoặc ép buộc họ thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Xúi giục, lôi kéo, kích động người khác phạm tội;

d) Gây thiệt hại về tài sản 50.000.000 đồng trở lên;

đ) Tái phạm nguy hiểm.”

Theo thông tin bạn cung cấp, em trai bạn tham gia giao thông, do không đội mũ bảo hiểm thì bị công an ra hiệu lệnh dừng xe. Sợ bị phạt nên em trai bạn phóng xe bỏ chạy thì đâm vào cảnh sát giao thông khiến đồng chí cảnh sát giao thông bị gãy chân hiện đang điều trị tại bệnh viện. Trong trường hợp em trai bạn không cố ý đâm xe máy để gây thương tích cho cảnh sát giao thông mà chỉ do không chấp hành hiệu lệnh và hành vi đâm vào cảnh sát giao thông là vô ý thì em trai bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội chống người thi hành công vụ. Còn trong trường hợp em trai bạn cố ý đâm vào cảnh sát giao thông để gây thương tích thì em trai bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác quy định tại Điều 134 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017

Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;

đ) Có tổ chức;

e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

g) Trong thời gian đang bị giữ, tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng hoặc đang chấp hành biện pháp xử lý vi phạm hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;

h) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do được thuê;

i) Có tính chất côn đồ;

k) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

…………………….”

hiệu lệnh dừng xe

Tư vấn pháp luật hình sư trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận

Như vậy tùy vào từng trường hợp cụ thể mà em bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội chống người thi hành công vụ hoặc tội cố ý gây thương tích hoặc tổn hại cho sức khỏe của người khác.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Bỏ chạy khi có hiệu lệnh dừng xe gây ra tai nạn thì có phạm tội không. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi