Cố tình không trả nợ cho người khác thì có phạm tội không?

Cố tình không trả nợ cho người khác thì có phạm tội không?

“Xin được luật sư tư vấn: Tôi có mua trả góp 1 chiếc tivi 18 triệu, Vừa rồi do gia đình tôi gặp khó khăn về kinh tế nên có chậm trả cho bên cửa hàng và tôi đã xin khất mấy tháng. Nhưng bên cửa hàng có gọi điện gây khó dễ cho tôi rất nhiều, thực sự tôi thấy rất phiền phức và khó chịu. Nên giờ tôi không muốn trả nợ nữa vì tôi ghét cái thái độ của cửa hàng mặc dù tôi có khả năng trả khoản nợ đó. Vậy luật sư cho tôi hỏi, nếu tôi cố tình không trả tiền như vậy thì tôi có phạm tội gì không? Hay chỉ là quan hệ dân sự thông thường”



Tư vấn pháp luật hình sựcố tình

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp về: Cố tình không trả nợ cho người khác thì có phạm tội không, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 175 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi, bổ sung năm 2017 về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản:

Điều 175. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản 

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;

b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.”

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn có mua trả góp 1 chiếc tivi 18 triệu, do gia đình bạn gặp khó khăn về kinh tế nên có chậm trả cho bên cửa hàng và bạn đã xin khất mấy tháng. Bên cửa hàng có gọi điện gây khó dễ cho bạn rất nhiều nên giờ bạn không muốn trả nợ nữa chỉ vì ghét thái độ của cửa hàng mặc dù bạn có khả năng trả khoản nợ đó. Việc bạn mua hàng trả chậm chính là việc nhận tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng và mặc dù bạn có khả năng nhưng lại cố tình không trả. Mặt khác, tài sản bị chiếm đoạt là chiếc ti vi 18 triệu (trên 4.000.000 đồng) nên bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản” theo Khoản 1 Điều 175 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017.

cố tình

Tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến 24/7: 1900.6172

Kết luận

Như vậy trong trường hợp này, do tài sản có trị giá trên 4.000.000 đồng và bạn có điều kiện trả nhưng lại cố tình không trả nên bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản” theo Khoản 1 Điều 175 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 với mức hình phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Cố tình không trả nợ cho người khác thì có phạm tội không. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi