Hết hạn thử việc có phải ký hợp đồng lao động hay không?

Hết hạn thử việc có phải ký hợp đồng lao động hay không?

Tôi đang thử việc tại một công ty tư nhân. Trong hợp đồng thử việc có thỏa thuận thời gian thử việc là 2 tháng. Tuy nhiên, đến nay đã hết 2 tháng thử việc, công ty vẫn không đề cập đến việc có nhận tôi vào làm việc chính thức hay không và cũng chưa thấy ký kết HĐLĐ với tôi. Công ty làm như vậy có đúng hay không? Nếu tôi tiếp tục làm việc mà công ty không ký HĐLĐ chính thức với tôi thì công ty có bị xử phạt hay không? Có buộc phải giao kết HĐLĐ hay không? Xin cảm ơn tổng đài rất nhiều.



Hết hạn thử việc có phải ký hợp đồng

Dịch vụ tư vấn Luật Lao động trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, hết hạn thử việc có phải ký hợp đồng lao động hay không?

Căn cứ theo quy định tại Điều 7 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP như sau:

”Điều 7. Thông báo kết quả về việc làm thử

1. Trong thời hạn 03 ngày trước khi kết thúc thời gian thử việc đối với người lao động làm công việc có thời gian thử việc quy định tại Khoản 1 và 2 Điều 27 của Bộ luật Lao động, người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc người lao động đã làm thử; trường hợp công việc làm thử đạt yêu cầu thì khi kết thúc thời gian thử việc, người sử dụng lao động phải giao kết ngay hợp đồng lao động với người lao động.”

Theo đó, thời gian thử việc tối đa theo quy định là 60 ngày (tương đương 02 tháng) và trong thời hạn 03 ngày trước khi kết thúc thời gian thử việc đối với lao động, người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc người lao động đã làm thử và kh công việc làm thử đạt yêu cầu thì sẽ phải giao kết HĐLĐ.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn đang thử việc tại một công ty tư nhân. Trong hợp đồng thử việc có thỏa thuận thời gian thử việc là 2 tháng. Tuy nhiên, đến nay đã hết 2 tháng thử việc, công ty vẫn không đề cập đến việc có nhận bạn vào làm việc chính thức hay không và cũng chưa thấy ký kết HĐLĐ với bạn là không đúng quy định.

Thứ hai, mức phạt khi không giao kết HĐLĐ sau khi thử việc

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 và Khoản 2 Điều 9 Nghị định 28/2020/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Mức phạt tiền và thẩm quyền xử phạt

1. Mức phạt tiền quy định đối với các hành vi vi phạm quy định tại Chương II, Chương III và Chương IV của Nghị định này là mức phạt đối với cá nhân, trừ trường hợp quy định tại các khoản 1, 2 Điều 6; khoản 3, 4, 6 Điều 12; khoản 2 Điều 24; khoản 1 Điều 25; khoản 1, 5, 6, 7 Điều 26; khoản 5 Điều 40; các khoản 1, 2, 3, 4, 5 Điều 41; khoản 2, 4 Điều 42; khoản 1, 2 Điều 43; các khoản 1, 2, 3 Điều 44; các khoản 1, 2, 3, 4 Điều 45 của Nghị định này. Mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Điều 9. Vi phạm quy định về thử việc

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

d) Kết thúc thời gian thử việc, người lao động vẫn tiếp tục làm việc mà người sử dụng lao động không giao kết hợp đồng lao động với người lao động.”

Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp nếu NSDLĐ yêu cầu và bạn vẫn đi làm việc sau khi thử việc mà không giao kết HĐLĐ thì sẽ bị xử phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với cá nhân và từ 4.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với tổ chức.

Thứ ba, có buộc phải giao kết HĐLĐ sau khi thử việc tiếp tục làm việc?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 9 Nghị định 28/2020/NĐ-CP thì:

“Điều 9. Vi phạm quy định về thử việc

3. Biện pháp khắc phục hậu quả

a) Buộc trả đủ tiền lương của công việc đó cho người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 1, điểm a, b, c, d khoản 2 Điều này;

b) Buộc giao kết hợp đồng lao động với người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm d khoản 2 Điều này.”

Như vậy, sau thời gian thử việc mà bạn vẫn tiếp tục đi làm việc tại công ty thì ngoài việc bị xử phạt khi không giao kết HĐLĐ thì công ty bạn còn phải buộc ký kết HĐLĐ đối với bạn.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn Luật Lao động trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn trực tiếp.

->Nhân viên đang trong thời gian thử việc có được trả lương không?

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay