Những lưu ý khi sử dụng lao động dưới 13 tuổi là gì?

Những lưu ý khi sử dụng lao động dưới 13 tuổi là gì?

Xin chào tổng đài! Mình muốn hỏi những công việc nào được sử dụng người dưới 13 tuổi làm việc? Và xin tổng đài cho biết những lưu ý khi sử dụng lao động dưới 13 tuổi là gì? Cảm ơn các bạn nhiều!



Lưu ý khi sử dụng lao động dưới 13 tuổiTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Về những lưu ý khi sử dụng lao động dưới 13 tuổi; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, các công việc được sử dụng người dưới 13 tuổi làm việc 

Mục I Thông tư số 11/2013/TT-BLĐTBXH ban hành danh mục công việc được sử dụng người dưới 13 tuổi như sau:

“I. DANH MỤC CÔNG VIỆC ĐƯỢC SỬ DỤNG NGƯỜI DƯỚI 13 TUỔI LÀM VIỆC

1. Diễn viên: múa; hát; xiếc; điện ảnh; sân khấu kịch, tuồng, chèo, cải lương, múa rối (trừ múa rối dưới nước).

2. Vận động viên năng khiếu: thể dục dụng cụ, bơi lội, điền kinh (trừ tạ xích), bóng bàn, cầu lông, bóng rổ, bóng ném, bi-a, bóng đá, các môn võ, đá cầu, cầu mây, cờ vua, cờ tướng, bóng chuyền”.

Như vậy, các công việc được sử dụng người dưới 13 tuổi làm việc bao gồm:

– Diễn viên: múa; hát; xiếc; điện ảnh; sân khấu kịch, tuồng, chèo, cải lương, múa rối (trừ múa rối dưới nước).

– Vận động viên năng khiếu: thể dục dụng cụ, bơi lội, điền kinh (trừ tạ xích), bóng bàn, cầu lông, bóng rổ, bóng ném, bi-a, bóng đá, các môn võ, đá cầu, cầu mây, cờ vua, cờ tướng, bóng chuyền.

Thứ hai, những lưu ý khi sử dụng lao động dưới 13 tuổi

Căn cứ Khoản 2 và Khoản 3 Điều 164 Bộ Luật lao động 2012 quy định:

“Điều 164. Sử dụng lao động dưới 15 tuổi

2. Khi sử dụng người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi thì người sử dụng lao động phải tuân theo quy định sau đây:

a) Phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người đại diện theo pháp luật và phải được sự đồng ý của người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi;

b) Bố trí giờ làm việc không ảnh hưởng đến giờ học tại trường học của trẻ em;

c) Bảo đảm điều kiện làm việc, an toàn lao động, vệ sinh lao động phù hợp với lứa tuổi;

3. Không được sử dụng lao động là người dưới 13 tuổi làm việc trừ một số công việc cụ thể do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

Khi sử dụng người dưới 13 tuổi làm việc thì người sử dụng lao động phải tuân theo quy định tại khoản 2 Điều này”.

Lưu ý khi sử dụng lao động dưới 13 tuổi

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy, chỉ được sử dụng lao động là người dưới 13 tuổi làm việc trong một số công việc nhất định như đã trình bày ở trên và phải tuân thủ các quy định sau:

– Phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người đại diện theo pháp luật và phải được sự đồng ý của người lao động dưới 13 tuổi;

– Bố trí giờ làm việc không ảnh hưởng đến giờ học tại trường học của trẻ em;

– Bảo đảm điều kiện làm việc, an toàn lao động, vệ sinh lao động phù hợp với lứa tuổi;

– Thời giờ làm việc không được quá 4 giờ trong 01 ngày và 20 giờ trong 01 tuần và không được sử dụng làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm.

Trên đây là tư vấn về những lưu ý khi sử dụng lao động dưới 13 tuổi. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Có được giữ bản chính văn bằng của người lao động khi giao kết hợp đồng?

Điều kiện sử dụng người lao động dưới 13 tuổi

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi