Tăng mức phạt khi không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với NLĐ

Tăng mức phạt khi không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với NLĐ

Tăng mức phạt khi không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với NLĐ. Xin chào tổng đài tư vấn, tôi có thắc mắc là hợp đồng lao động theo quy định hiện hành thì có những loại nào? Trường hợp mà doanh nghiệp không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với người lao động thì người sử dụng lao động bị xử lý như thế nào theo quy định hiện hành? Ngoài ra, tôi nghe nói sắp tới có quy định mới thì mức phạt có tăng hay không? Trích dẫn căn cứ mới nhất. Mong nhận được phản hồi từ tổng đài tư vấn, xin cảm ơn rất nhiều.



Mức phạt khi không giao kết đúng loại hợp đồng

Luật sư tư vấn Luật lao động qua tổng đài 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, quy định về các loại hợp đồng lao động

Căn cứ Khoản 1 Điều 22  Bộ luật lao động năm 2012 như sau:

“Điều 22. Loại hợp đồng lao động

1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;

Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.”

Như vậy, NLĐ và NSDLĐ có thể thỏa thuận lựa chọn một trong số loại hợp đồng lao động trên để ký kết và phù hợp với nhu cầu và tính chất công việc.

Thứ hai, mức phạt hiện hành khi không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với NLĐ

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định 88/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Vi phạm quy định về giao kết hợp đồng lao động

1. Phạt tiền người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi: Không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản đối với công việc có thời hạn trên 3 tháng; không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với người lao động; giao kết hợp đồng lao động không đầy đủ các nội dung chủ yếu của hợp đồng lao động; giao kết hợp đồng lao động trong trường hợp thuê người lao động làm giám đốc trong doanh nghiệp có vốn của Nhà nước không theo quy định của pháp luật theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

b) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.”

Theo quy định hiện hành thì trường hợp NSDLĐ không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với người lao động thì sẽ bị xử phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng, mức cụ thể sẽ phụ thuộc vào số lượng NLĐ mà NSDLĐ vi phạm.

Thứ ba, tăng mức phạt khi không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với NLĐ

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định 28/2020/NĐ-CP thì:

“Điều 8. Vi phạm quy định về giao kết hợp đồng lao động

1. Phạt tiền đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi: Không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản đối với công việc có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với người lao động; giao kết hợp đồng lao động không đầy đủ các nội dung chủ yếu của hợp đồng lao động; giao kết hợp đồng lao động trong trường hợp thuê người lao động làm giám đốc trong doanh nghiệp có vốn của Nhà nước không theo quy định của pháp luật theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

b) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

d) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

đ) Từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.”

Như vậy, theo Nghị định mới số 28/2020/NĐ-CP có hiệu lực thi hành từ ngày 15/04/2020 thì khi NSDLĐ không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với người lao động tùy thuộc vào số lượng NLĐ mà NSDLĐ vi phạm thì sẽ bị xử phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng.

Nếu trong quá trình giải quyết gì vướng mắc vui lòng liên hệ Dịch vụ tư vấn Luật lao động trực tuyến 24/7 về lao động 1900 6172để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

->Có được ký HĐLĐ không xác định thời hạn khi đã ký hợp đồng thời vụ nhiều lần?

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay