Toàn bộ thời gian nghỉ ngơi không tính vào thời gian làm việc có đúng không?

Toàn bộ thời gian nghỉ ngơi không tính vào thời gian làm việc có đúng không?

Công ty của tôi áp dụng chế độ 02 ca làm việc nhưng lại chia nhỏ thời gian nghỉ và không tính vào thời gian làm việc. Ca làm việc ban đêm bắt đầu từ 20 giờ đến 05 giờ chia làm 03 lần nghỉ là 22 giờ 00 đến 22 giờ 10 phút; 0 giờ 15 đến 0 giờ 55 phút; 3 giờ 00 đến 3 giờ 10 phút. Toàn bộ thời gian nghỉ không tính vào thời gian làm việc. Công ty quy định như trên là đúng hay sai?


Toàn bộ thời gian nghỉ ngơiTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi về: Toàn bộ thời gian nghỉ ngơi không tính vào thời gian làm việc có đúng không, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 108 Bộ Luật lao động 2012 về nghỉ trong giờ làm việc như sau:

“Điều 108. Nghỉ trong giờ làm việc

1. Người lao động làm việc liên tục 08 giờ hoặc 06 giờ theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật này được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút, tính vào thời giờ làm việc.

2. Trường hợp làm việc ban đêm, thì người lao động được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút, tính vào thời giờ làm việc.

3. Ngoài thời gian nghỉ giữa giờ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người sử dụng lao động quy định thời điểm các đợt nghỉ ngắn và ghi vào nội quy lao động.”

Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 5 Nghị định 45/2013/NĐ-CP về nghỉ trong giờ làm việc như sau:

“Điều 5. Nghỉ trong giờ làm việc

1. Thời gian nghỉ giữa giờ làm việc quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 108 của Bộ luật lao động được coi là thời giờ làm việc áp dụng trong ca liên tục 08 giờ trong điều kiện bình thường hoặc 06 giờ trong trường hợp được rút ngắn. Thời điểm nghỉ cụ thể do người sử dụng lao động quyết định.

2. Ngoài thời giờ nghỉ ngơi trong ca làm việc bình thường được quy định tại Khoản 1 Điều này, người lao động làm việc trong ngày từ 10 giờ trở lên kể cả số giờ làm thêm thì được nghỉ thêm ít nhất 30 phút tính vào giờ làm việc.”

Toàn bộ thời gian nghỉ ngơi

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy, theo quy định trên toàn bộ thời gian nghỉ ngơi trong giờ làm việc được tính vào thời giờ làm việc và được hưởng lương theo quy định pháp luật. Do đó, trường hợp làm ca đêm người lao động được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút và các đợt nghỉ khác 03 lần nghỉ là 22 giờ 00 đến 22 giờ 10 phút; 0 giờ 15 đến 0 giờ 55 phút; 3 giờ 00 đến 3 giờ 10 phút đều tính vào thời giờ làm việc. Trường hợp công ty bạn không tính thời gian nghỉ giữa giờ vào thời gian làm việc là trái pháp luật. 

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Toàn bộ thời gian nghỉ ngơi không tính vào thời gian làm việc có đúng không. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Tư vấn về thời gian nghỉ ngơi trong giờ làm việc

NLĐ có bắt buộc phải làm đủ 48 giờ/tuần mới được nghỉ 24 giờ liên tục?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì thắc mắc về: Toàn bộ thời gian nghỉ không tính vào thời gian làm việc có đúng không, bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi