Công nhân làm tại nhà máy có được nghỉ hưu sớm theo Nghị định 113/2018 không?

Công nhân làm tại nhà máy có được nghỉ hưu sớm theo Nghị định 113/2018 không?

Công nhân làm tại nhà máy có được nghỉ hưu sớm theo Nghị định 113/2018 không? Tôi là công nhân đã làm việc cho nhà máy được 34 năm rồi. Liệu tôi có thể được về hưu sớm theo Nghị định 113 năm 2018 không? Xin cảm ơn!



Nhà máyTư vấn chế độ hưu trí:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với thắc mắc của bạn; Tổng đài tư vấn xin được tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 2 Nghị định 108/2014/NĐ-CP( sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 113/2018/NĐ-CP) quy định như sau:

Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Cán bộ, công chức từ Trung ương đến cấp xã;

2. Viên chức trong các đơn vị sự nghiệp công lập;

3. Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động không xác định thời hạn quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17 tháng 11 năm 2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp và theo các quy định khác của pháp luật.

4. Chủ tịch công ty, thành viên Hội đồng thành viên, Tổng Giám đốc, Phó Tổng Giám đốc, Giám đốc, Phó Giám đốc, Kế toán trưởng, kiểm soát viên trong các công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước hoặc do tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội làm chủ sở hữu (không bao gồm Tổng Giám đốc, Phó Tổng Giám đốc, Kế toán trưởng làm việc theo chế độ hợp đồng lao động).

5. Những người là cán bộ, công chức được cơ quan có thẩm quyền cử làm người đại diện theo ủy quyền đối với phần vốn nhà nước tại doanh nghiệp có vốn nhà nước.

6. Người làm việc trong biên chế được cơ quan nhà nước có thẩm quyền giao tại các hội.

Nhà máy

Tư vấn chế độ hưu trí trực tuyến 24/7: 1900 6172

Do Nghị định 113/2018 là văn bản pháp luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 108/2014/NĐ-CP ngày 20 tháng 11 năm 2014 của Chính phủ về chính sách tinh giản biên chế mà không có sửa đổi bổ sung gì tại Điều 2 nên chỉ những đối tượng nêu trên mới được nghỉ hưu trước tuổi theo chính sách tinh giản biên chế.

Như vậy, do bạn là công nhân đã làm việc cho nhà máy được 34 năm nên sẽ không thuộc các đối tượng nêu trên. Vậy nên bạn không thể về hưu sớm theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Cách tính lương hưu cho người lao động theo luật mới

Thời điểm được hưởng chế độ hưu trí hàng tháng

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi