Đóng BHXH đủ 6 tháng trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản không?

Đóng BHXH đủ 6 tháng trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản không?

Đóng BHXH đủ 6 tháng trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản không? Chào anh/chị, em hiện đang mang thai, em ký hợp đồng thời vụ 6 tháng với công ty từ ngày 22/04/2018 – 21/10/2018. Tính đến hết tháng 9/2018 em đã tham gia BHXH được 5 tháng. Ngày dự sinh của em là ngày 23/10/2018. Anh/chị cho em hỏi nếu em đóng BHXH tháng 10 thì có được tính vào thời gian đủ 6 tháng trước sinh hay không? Em có được hưởng chế độ thai sản không? Em xin chân thành cảm ơn.



Tư vấn Chế độ thai sản:Đóng BHXH đủ 6 tháng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến tới Tổng đài tư vấn. Câu hỏi của bạn về Đóng BHXH đủ 6 tháng trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản không? chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1, 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”. 

Như vậy, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản khi sinh con nếu đóng bảo hiểm xã hội từ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Và 12 tháng trước khi sinh con được quy định tại khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH như sau:

1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.

Do đó, khi bạn sinh con sau ngày 15 của tháng và tháng đó bạn có đóng bảo hiểm thì tháng sinh con sẽ được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Như vậy, khi bạn sinh con vào ngày 23/10/2018 và tháng 10 có đóng bảo hiểm xã hội thì tháng 10 sẽ được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Do đó, 12 tháng trước khi sinh con của bạn được tính từ tháng 11/2017 đến 10/2018 và trong thời gian này bạn đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 6 tháng (từ tháng 4/2018 đến tháng 10/2018). Vậy nên, bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Đóng BHXH đủ 6 tháng

Tư vấn Chế độ thai sản trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Kết luận:

Nếu bạn đóng BHXH tháng 10 thì sẽ được tính vào thời gian đủ 6 tháng trước sinh, và bạn sẽ đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Trên đây là bài viết tư vấn về: Đóng BHXH đủ 6 tháng trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản không? Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: Quy định về 12 tháng trước khi sinh con theo Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

Nếu trong quá trình giải quyết còn có vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi