Học sinh có bắt buộc phải đóng bảo hiểm y tế không?

Học sinh có bắt buộc phải đóng bảo hiểm y tế không?

Chào luật sư, em muốn tư vấn về: Học sinh có bắt buộc phải đóng bảo hiểm y tế không?. Cho em hỏi, con em năm nay vào lớp 3, mức đóng bảo hiểm y tế là 526.000 đồng. Vậy phần bảo hiểm y tế này là bắt buộc hay đóng theo yêu cầu và nguyện vọng của học sinh ạ? Mong anh, chị tư vấn giúp. 



Học sinh có bắt buộc phải đóng bảo hiểmTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn: Học sinh có bắt buộc phải đóng bảo hiểm y tế không, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, căn cứ quy định tại điểm 1 Điều 2 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

“Điều 2. Giải thích từ ngữ

Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

1. Bảo hiểm y tế là hình thức bảo hiểm bắt buộc được áp dụng đối với các đối tượng theo quy định của Luật này để chăm sóc sức khỏe, không vì mục đích lợi nhuận do Nhà nước tổ chức thực hiện.”

Như vậy, bảo hiểm y tế là hình thức bảo hiểm bắt buộc được áp dụng đối với các đối tượng theo quy định của Luật này để chăm sóc sức khỏe, không vì mục đích lợi nhuận do Nhà nước tổ chức thực hiện.

Thứ hai, căn cứ quy định tại Khoản 4 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì học sinh là đối tượng tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng, bao gồm:

b) Học sinh, sinh viên.”

Về mức đóng, căn cứ quy định tại Khoản 11 Quyết định 959/QĐ-BHXH :

“Điều 18. Mức đóng, trách nhiệm đóng BHYT của các đối tượng

11. Đối tượng tại Điểm 4.2 Khoản 4 Điều 17: mứcđóng hằng tháng bằng 4,5 mức lương cơ sở do đối tượng tự đóng và được ngân sách nhà nước hỗ trợ tối thiểu 30% mức đóng”.

Học sinh có bắt buộc phải đóng bảo hiểm

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo đó, mức lương cơ sở tính BHYT cho năm học 2018-2019 là 1.390.000 đồng, tương đương 4,5% x 1.390.000 = 750.600 đồng/năm và được ngân sách nhà nước hỗ trợ tối thiểu 30% ( tương đương 225.180 đồng ), do đó mức đóng của đối tượng học sinh sẽ là 525.420 đồng/năm.

Tóm lại: Học sinh là đối tượng tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc với mức đóng 525.420 đồng/năm, không phải đóng theo yêu cầu và nguyện vọng của học sinh.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Xác định đối tượng tham gia BHYT cho học sinh, sinh viên

Mức đóng và thời hạn của bảo hiểm y tế đối với học sinh

Khám chữa bệnh bảo hiểm y tế khi không có thẻ học sinh

Trên đây là quy định của pháp luật về: Học sinh có bắt buộc phải đóng bảo hiểm y tế không? Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi