Xác định thời gian 12 tháng trước khi sinh con để hưởng chế độ thai sản

Xác định thời gian 12 tháng trước khi sinh con để hưởng chế độ thai sản

Xin chào tổng đài tôi muốn hỏi cách xác định thời gian 12 tháng trước khi sinh con để hưởng chế độ thai sản. Vợ tôi làm việc và ký hợp đồng lao động tại công ty vào tháng 6/2017 và đóng BHXH đến tháng 10/2017 thì vợ tôi mang thai. Trong thời gian mang thai vợ tôi vẫn đi làm tại công ty bình thường và tham gia BHXH đầy đủ. Khi đi khám thai thì bác sỹ dự đoán là sinh vào tháng 7/2018. Sau khi sinh con xong thì vợ tôi có đủ điều kiện nhận tiền chế độ thai sản được không?



12 thángTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi về xác định thời gian 12 tháng trước khi sinh con để hưởng chế độ thai sản; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 về Điều kiện hưởng chế độ thai sản thì:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Theo đó, người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì sẽ được hưởng chế độ thai sản.

Mặt khác, căn cứ theo quy định tại Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29 tháng 12 năm 2015 về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.”

Theo đó, vợ bạn đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 6/2017 và thời điểm dự sinh là tháng 7/2018. Do đó thời gian 12 tháng trước sinh của vợ bạn được xác định như sau:

+ Nếu vợ sinh vào trước ngày 15 của tháng 7/2018 thì tháng 7/2018 không được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh. Thời gian 12 tháng trước sinh của vợ bạn được tính từ tháng 7/2017 đến tháng 6/2018.

+ Nếu vợ bạn sinh vào ngày 15 trở đi của tháng 7/2018 thì 12 tháng trước sinh của bạn được tính từ tháng 8/2017 đến tháng 7/2018.

12 tháng

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy theo thông tin bạn cung cấp thì cả 2 trường hợp trên vợ bạn đều đã đóng đủ 6 tháng bảo hiểm xã hội trong thời gian 12 tháng trước sinh cho nên vợ bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Trên đây là giải đáp về xác định thời gian 12 tháng trước khi sinh con để hưởng chế độ thai sản  . Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm thông tin tại bài viết:

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản và thời gian nộp?

Cách tính mức hưởng chế độ thai sản cho lao động nữ nghỉ sinh con

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề thắc mắc. Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button