Mức hỗ trợ khi an táng liệt sĩ tại nghĩa trang của dòng họ

Mức hỗ trợ khi an táng liệt sĩ tại nghĩa trang của dòng họ

Bác của tôi là liệt sĩ chống Pháp hy sinh trong kháng chiến chống thực dân Pháp. Gia đình đã tìm được phần mộ của bác tại nghĩa trang liệt sĩ tỉnh P. Gia đình có nguyện vọng đưa bác tôi về an táng tại nghĩa trang của dòng họ tại quê nhà thì sẽ được hỗ trợ tiền như thế nào? Tôi rất cám ơn các bạn đã đọc và giải đáp!



Nghĩa trang của dòng họTư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnChúng tôi xin trả lời bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 18 Thông tư liên tịch 13/2014/TTLT-BLĐTBXH-BTC quy định như sau:

“Điều 18. Hỗ trợ di chuyển hài cốt liệt sĩ

1. Nội dung và mức hỗ trợ:

a) Hỗ trợ tiền đi lại và tiền ăn đối với thân nhân liệt sĩ hoặc người được thân nhân liệt sĩ ủy quyền hoặc người thờ cúng liệt sĩ (không quá ba người), mức hỗ trợ thực hiện theo quy định tại Khoản 3 Điều 17 Thông tư này.

b) Hỗ trợ kinh phí cất bốc và di chuyển một bộ hài cốt liệt sĩ: Mức chi 2.000.000 đồng.

c) Đối với hài cốt liệt sĩ mà thân nhân liệt sĩ hoặc người thờ cúng liệt sĩ có nguyện vọng giữ lại xây cất phần mộ tại nghĩa trang dòng họ do gia đình quản lý (không đưa vào nghĩa trang liệt sĩ): được hỗ trợ theo quy định tại điểm a và b Khoản này và hỗ trợ 2.500.000 đồng để xây vỏ mộ (cả bia) liệt sĩ”.

Dẫn chiếu quy định trên tới trường hợp của bạn, mức hỗ trợ khi an táng liệt sĩ tại nghĩa trang của dòng họ được thực hiện như sau:

Hỗ trợ tiền đi lại và tiền ăn

Được thực hiện đối với thân nhân liệt sĩ hoặc người được thân nhân liệt sĩ ủy quyền hoặc người thờ cúng liệt sĩ (không quá ba người). Mức hỗ trợ tính theo khoảng cách từ nơi cấp giấy giới thiệu đến nghĩa trang có mộ liệt sĩ hoặc địa phương nơi liệt sĩ hy sinh. Cụ thể:

– Khoảng cách dưới 100 km: mức hỗ trợ 150.000 đồng/người.

– Từ 100 km đến dưới 300 km: mức hỗ trợ 300.000 đồng/người.

– Từ 300 km đến dưới 500 km: mức hỗ trợ 500.000 đồng/người.

– Từ 500 km đến dưới 1.000 km: mức hỗ trợ 800.000 đồng/người.

Nghĩa trang của dòng họ

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

– Từ 1.000 km đến 1.500 km: mức hỗ trợ 1.100.000 đồng/người.

– Từ 1.500 km đến 2.000 km: mức hỗ trợ 1.500.000 đồng/người.

– Từ 2.000 km trở lên: mức hỗ trợ 1.700.000 đồng/người.

Hỗ trợ kinh phí cất bốc và di chuyển một bộ hài cốt liệt sĩ

Mức chi 2.000.000 đồng.

Hỗ trợ để xây vỏ mộ (cả bia) liệt sĩ

Mức chi 2.500.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Có được hỗ trợ chi phí thăm viếng mộ liệt sĩ tại nghĩa trang gia tộc?

Di chuyển hài cốt liệt sĩ về quê hương có được hỗ trợ không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi