19006172

Thay đổi mức trợ cấp khuyết tật hàng tháng tùy theo độ tuổi

Thay đổi mức trợ cấp khuyết tật hàng tháng tùy theo độ tuổi

Cháu của tôi là người khuyết tật đặc biệt nặng hàng tháng đang nhận 675.000 đồng và có trợ cấp người nuôi. Tháng trước cháu của tôi mới vào lớp 10 mà nay đi nhận chỉ còn có 540.000 đồng vẫn giữ nguyên trợ cấp người nuôi. Người thu tiền bảo đến khi cháu tôi 60 tuổi lại được nhận lên mức cao. Tôi không hiểu vậy là sao. Liệu có hay không việc thay đổi mức trợ cấp khuyết tật hàng tháng tùy theo độ tuổi như vậy? Mong các bạn tư vấn giúp tôi! Tôi cám ơn nhiều!



Thay đổi mức trợ cấp khuyết tậtTư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Điều 15 và Điều 16 Nghị định 28/2012/NĐ-CP hướng dẫn Luật người khuyết tật năm 2010 quy định:

“Điều 15. Mức chuẩn xác định các mức trợ cấp xã hội, mức hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng và mức trợ cấp nuôi dưỡng hàng tháng

1. Mức trợ cấp xã hội hàng tháng, hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng, mức cấp kinh phí nuôi dưỡng hàng tháng đối với người khuyết tật được tính theo mức chuẩn trợ cấp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội theo quy định của Chính phủ nhân với hệ số quy định tại các Điều 16, 17 và 18 Nghị định này”.

“Điều 16. Hệ số tính mức trợ cấp xã hội hàng tháng, mức hỗ trợ chi phí mai táng

1. Hệ số tính mức trợ cấp xã hội hàng tháng đối với người khuyết tật sống tại hộ gia đình được quy định như sau:

a) Hệ số hai (2,0) đối với người khuyết tật đặc biệt nặng;

b) Hệ số hai phẩy năm (2,5) đối với người khuyết tật đặc biệt nặng là người cao tuổi, người khuyết tật đặc biệt nặng là trẻ em;”

Dẫn chiếu quy định tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định 136/2013/NĐ-CP như sau:

“Điều 4. Mức chuẩn trợ cấp, trợ giúp xã hội

1. Mức chuẩn trợ cấp, trợ giúp xã hội (sau đây gọi chung là mức chuẩn trợ giúp xã hội) là 270.000 đồng”.

Thay đổi mức trợ cấp khuyết tật

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Mặt khác, theo quy định hiện nay thì người cao tuổi được hiểu là công dân Việt Nam từ đủ 60 tuổi trở lên (Luật người cao tuổi năm 2009); còn trẻ em được hiểu là người dưới 16 tuổi (Luật trẻ em năm 2016).

Như vậy, trợ cấp của người khuyết tật đặc biệt nặng được tính theo hệ số 2.0; tương đương 675.000 đồng. Trong khi đó, người khuyết tật đặc biệt nặng là người cao tuổi, trẻ em nhận mức hệ số là 2.5 tương đương 540.000 đồng. Từ đó có thể nhận thấy có sự thay đổi mức trợ cấp khuyết tật hàng tháng tùy theo độ tuổi của người nhận trợ cấp.

Trong trường hợp của bạn, cháu của bạn đang nhận trợ cấp người khuyết tật đặc biệt nặng là 675.000 đồng. Tuy nhiên, khi cháu của bạn vào lớp 10 và đủ 16 tuổi thì theo quy định trên mức trợ cấp này giảm xuống chỉ còn là 540.000 đồng. Và sẽ lại có sự thay đổi mức trợ cấp khuyết tật hàng tháng khi cháu của bạn đủ 60 tuổi.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Lương cơ sở tăng có ảnh hưởng tới mức trợ cấp khuyết tật hàng tháng?

Giảm mức trợ cấp hàng tháng khi người khuyết tật đã đủ 16 tuổi

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài viết cùng chủ đề: