19006172

Người đang thờ cúng liệt sĩ có được tặng quà tết hay không?

Người đang thờ cúng liệt sĩ có được tặng quà tết hay không?

Mẹ tôi là vợ liệt sĩ tái giá. Tôi là con ruột của liệt sĩ. Tôi được anh em ủy quyền để thờ cúng cha tôi. Vậy trường hợp này tôi có được tặng quà tết không? Xin cám ơn!



Tặng quà tếtTư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVấn đề của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 21 Nghị định 31/2013/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Trợ cấp thờ cúng liệt sĩ

1. Liệt sĩ không còn người hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng thì người thờ cúng được hưởng trợ cấp thờ cúng mỗi năm một lần, mức trợ cấp 500.000 đồng”.

Vấn đề này được hướng dẫn cụ thể tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư 16/2014/TT-BLĐTBXH như sau:

“Điều 2. Hướng dẫn Điều 21 của Nghị định số 31/2013/NĐ-CP về trợ cấp thờ cúng liệt sĩ

1. Trường hợp liệt sĩ có nhiều con thì người thờ cúng liệt sĩ là một người con được những người con còn lại ủy quyền; nếu liệt sĩ chỉ có một con hoặc chỉ còn một con còn sống thì không phải lập biên bản ủy quyền”.

Bên cạnh đó, Quyết định 47/QĐ-CTN quy định về vấn đề tặng quà cho các đối tượng có công như sau:

“Điều 1. Tặng quà cho các đối tượng:

2. Mức quà 200.000 đồng tặng

a) Người có công với cách mạng:

– Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 80% trở xuống đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng; thương binh đang hưởng chế độ mất sức lao động;

– Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động từ 80% trở xuống đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng;

– Người hoạt động cách mạng hoặc hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng;

– Người có công giúp đỡ cách mạng đang hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng.

b) Đại diện thân nhân liệt sĩ.

c) Người thờ cúng liệt sĩ (trường hợp liệt sĩ không còn thân nhân)”.

Tặng quà tết

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Theo quy định trên, người thờ cúng liệt sỹ chỉ được tặng quà khi liệt sỹ không còn thân nhân. Và thân nhân của liệt sỹ được xác định theo Điều 14 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng là:

  • Cha đẻ, mẹ đẻ;
  • Vợ hoặc chồng;
  • Con;
  • Người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ

Kết luận:

Bạn sẽ không được tặng quà tết với tư cách là người thờ cúng liệt sỹ vì hiện nay vẫn còn những thân nhân khác của bố bạn còn sống; đó là bạn và các anh chị em ruột của bạn.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Thân nhân có được hưởng mai táng phí của liệt sĩ không?

Điều kiện hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng đối với thân nhân liệt sĩ

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

luatannam