Các trường hợp không phải đóng đoàn phí theo quy định hiện hành

Các trường hợp không phải đóng đoàn phí theo quy định hiện hành

Chào tổng đài tư vấn! Mình muốn hỏi người lao động công ty TNHH 1 thành viên thì mức đóng phí công đoàn là bao nhiêu? Có trường hợp nào mà không phải đóng đoàn phí hay không? Xin cảm ơn!



Không phải đóng đoàn phíTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Vấn đề của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, về mức đóng đoàn phí của người lao động tại công ty TNHH

Căn cứ Khoản 3 Điều 23 Quyết định 1908/QĐ-TLĐ quy định như sau:

“Điều 23. Đối tượng, mức đóng, tiền lương làm căn cứ đóng đoàn phí

3. Đoàn viên ở các công đoàn cơ sở doanh nghiệp ngoài nhà nước (bao gồm cả công đoàn Công ty cổ phần mà nhà nước không giữ cổ phần chi phối); Đơn vị sự nghiệp ngoài công lập hưởng tiền lương không theo bảng lương; bậc lương do Nhà nước quy định; Liên hiệp hợp tác xã; Các tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; Văn phòng điều hành của phía nước ngoài trong hợp đồng hợp tác kinh doanh tại Việt Nam; Đoàn viên công đoàn công tác ở nước ngoài: mức đóng đoàn phí hàng tháng bằng 1% tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về Bảo hiểm xã hội; nhưng mức đóng đoàn phí hàng tháng ti đa chỉ bng 10% mức lương cơ sở theo quy định của Nhà nước”.

Như vậy, mức đóng đoàn phí hàng tháng của người lao động làm việc tại công ty TNHH một thành viên sẽ bằng 1% tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội. Tuy nhiên, mức đóng đoàn phí hàng tháng ti đa chỉ bng 10% mức lương cơ sở. Về mức đóng tối đa này bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Mức đóng đoàn phí tối đa của người làm việc tại công ty cổ phần

Thứ hai, về các trường hợp không phải đóng đoàn phí

Căn cứ Khoản 6 Điều 23 Quyết định 1908/QĐ-TLĐ quy định như sau:

“Điều 23. Đối tượng, mức đóng, tiền lương làm căn cứ đóng đoàn phí

6. Đoàn viên công đoàn hưởng trợ cấp Bảo hiểm xã hội từ 01 tháng trở lên, trong thời gian hưởng trợ cấp không phải đóng đoàn phí; đoàn viên công đoàn không có việc làm, không có thu nhập, nghỉ việc riêng từ 01 tháng trở lên không hưởng tiền lương, trong thời gian đó không phải đóng đoàn phí”.

Không phải đóng đoàn phí

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Theo đó, các trường hợp không phải đóng đoàn phí gồm có:

– Đoàn viên công đoàn hưởng trợ cấp Bảo hiểm xã hội từ 01 tháng trở lên, trong thời gian hưởng trợ cấp không phải đóng đoàn phí;

– Đoàn viên công đoàn không có việc làm, không có thu nhập, nghỉ việc riêng từ 01 tháng trở lên không hưởng tiền lương, trong thời gian đó không phải đóng đoàn phí.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Người lao động có phải đóng phí công đoàn hay không?

Mức đóng đoàn phí với người làm việc tại doanh nghiệp nhà nước

Nếu còn vấn đề gì thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.