Có được sa thải lao động nam nuôi con nuôi dưới 12 tháng tuổi?

Có được sa thải lao động nam nuôi con nuôi dưới 12 tháng tuổi?

Chào Tổng đài tư vấn! Công ty tôi có ý định sa thải 1 người lao động. Anh này đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi (8 tháng) và chỉ là con nuôi thôi. Như vậy thì công ty vẫn sa thải anh này được bình thường đúng không ạ? Xin cảm ơn tổng đài đã giải đáp!



Dưới 12 tháng tuổiTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVấn đề của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 123 Bộ Luật lao động 2012 có quy định:

“Điều 123. Nguyên tắc, trình tự xử lý kỷ luật lao động

4. Không được xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động đang trong thời gian sau đây:

d) Lao động nữ có thai, nghỉ thai sản; người lao động nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi”.

Bên cạnh đó, Điều 29 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP có quy định:

“Điều 29. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi

1. Người sử dụng lao động không được xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động là cha đẻ, mẹ đẻ hoặc cha nuôi, mẹ nuôi hợp pháp đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi.

2. Khi hết thời gian nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi, mà thời hiệu xử lý kỷ luật đã hết thì được kéo dài thời hiệu xử lý kỷ luật lao động, nhưng tối đa không quá 60 ngày, kể từ ngày hết thời gian nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi”.

Vấn đề này được hướng dẫn cụ thể tại Điều 11 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH như sau:

“Điều 11. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi

Người sử dụng lao động không được xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi theo quy định tại Điều 29 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

1. Nuôi con đẻ dưới 12 tháng tuổi;

2. Nuôi con nuôi hợp pháp theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình dưới 12 tháng tuổi;

3. Nuôi đứa trẻ mang thai hộ dưới 12 tháng tui đối với người lao động là người mang thai hộ theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình”.

Như vậy, người sử dụng lao động không được xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động là cha, mẹ đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

– Nuôi con đẻ dưới 12 tháng tuổi;

– Nuôi con nuôi hợp pháp theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình dưới 12 tháng tuổi;

– Nuôi đứa trẻ mang thai hộ dưới 12 tháng tui đối với người lao động là người mang thai hộ theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình.

Dưới 12 tháng tuổi

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Khi hết thời gian nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi, mà thời hiệu xử lý kỷ luật đã hết thì được kéo dài thời hiệu xử lý kỷ luật lao động, nhưng tối đa không quá 60 ngày, kể từ ngày hết thời gian nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi.

Đối chiếu quy định trên với trường hợp của bạn:

Bạn cho biết công ty bạn dự định sa thải lao động nam đang nuôi con nuôi mới 8 tháng tuổi. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn theo 02 trường hợp sau đây:

– Nếu đây là con nuôi hợp pháp theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình:

Công ty bạn không được xử lý kỷ luật lao động sa thải đối với người lao động này. Khi hết thời gian nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi, mà thời hiệu xử lý kỷ luật đã hết thì được kéo dài thời hiệu xử lý kỷ luật lao động, nhưng tối đa không quá 60 ngày, kể từ ngày hết thời gian nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi.

– Nếu đây không phải là con nuôi hợp pháp theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình:

Công ty bạn có thể xử lý kỷ luật lao động sa thải đối với người lao động này.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Tư vấn trình tự xử lý kỷ luật lao động

Ai có thẩm quyền ký quyết định xử lý kỷ luật sa thải

Nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi