Giao kết HĐLĐ không đầy đủ nội dung bị phạt thế nào từ tháng 4/2020?

Giao kết HĐLĐ không đầy đủ nội dung bị phạt thế nào từ tháng 4/2020?

Xin chào tổng đài tư vấn, cho tôi hỏi về vấn đề: Dự kiến cuối tháng 4 công ty tôi sẽ ký hợp đồng lao động với 5 người lao động ở 3 bộ phận marketing, nhân sự và bảo vệ. Trong hợp đồng lao động có bắt buộc phải thể hiện địa điểm làm việc không? Vì có những người lao động công ty muốn họ làm việc ở nhiều địa điểm khác nhau nên công ty không muốn đưa vào hợp đồng. Nếu không có nội dung này trong hợp đồng thì có bị phạt không? Mức phạt như thế nào? Tôi nghe nói có quy định mới áp dụng từ tháng 4 đúng không ạ? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn rất nhiều.



Giao kết HĐLĐ không đầy đủ nội dung

Hỗ trợ tư vấn Luật lao động qua tổng đài 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, hợp đồng lao động có bắt buộc phải có nội dung địa điểm làm việc?

Căn cứ theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 23 Bộ Luật lao động năm 2012 như sau:

“Điều 23. Nội dung hợp đồng lao động

1. Hợp đồng lao động phải có những nội dung chủ yếu sau đây:

c) Công việc và địa điểm làm việc;”

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 4 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì:

“Điều 4. Nội dung hợp đồng lao động

Nội dung chủ yếu của hợp đồng lao động tại Khoản 1 Điều 23 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

3. Công việc và địa điểm làm việc được quy định như sau:

a) Công việc: Công việc mà người lao động phải thực hiện;

b) Địa điểm làm việc của người lao động: Phạm vi, địa điểm người lao động làm công việc đã thỏa thuận; trường hợp người lao động làm việc ở nhiều địa điểm khác nhau thì ghi các địa điểm chính người lao động làm việc.”

Theo đó, địa điểm làm việc của người lao động là một trong những nội dung chủ yếu và bắt buộc phải có trong hợp đồng lao động.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Dự kiến cuối tháng 4 công ty bạn sẽ ký hợp đồng lao động với 5 người lao động ở 3 bộ phận marketing, nhân sự và bảo vệ. Trong hợp đồng lao động bắt buộc phải thể hiện địa điểm làm việc của người lao động. trường hợp người lao động làm việc ở nhiều địa điểm khác nhau thì ghi các địa điểm chính người lao động làm việc.

Thứ hai, Nghị định mới về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động

Căn cứ theo quy định tại Điều 1 và Khoản 1 Điều 56 Nghị định 28/2020/NĐ-CP như sau:

“Điều 1. Phạm vi điều chỉnh

Nghị định này quy định về hành vi vi phạm, hình thức xử phạt, mức xử phạt, biện pháp khắc phục hậu quả, thẩm quyền xử phạt, thẩm quyền lập biên bản, thủ tục xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng.

Điều 56. Hiệu lực thi hành

1. Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 15 tháng 4 năm 2020.”

Theo đó, đã có quy định mới tại Nghị định 28/2020/NĐ-CP về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng và có hiệu lực thi hành từ ngày 15 tháng 4 năm 2020.

Thứ ba, giao kết HĐLĐ không đầy đủ nội dung bị phạt thế nào từ tháng 4/2020?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định 28/2020/NĐ-CP thì:

“Điều 8. Vi phạm quy định về giao kết hợp đồng lao động

1. Phạt tiền đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi: Không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản đối với công việc có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với người lao động; giao kết hợp đồng lao động không đầy đủ các nội dung chủ yếu của hợp đồng lao động; giao kết hợp đồng lao động trong trường hợp thuê người lao động làm giám đốc trong doanh nghiệp có vốn của Nhà nước không theo quy định của pháp luật theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

b) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

d) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

đ) Từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.”

Theo đó, đối với việc công ty bạn vi phạm việc giao kết hợp đồng lao động không đầy đủ các nội dung chủ yếu của hợp đồng lao động thì tùy thuộc vào số lượng người lao động vi phạm sẽ bị xử phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng.

Trên đây là bài viết về vấn đề Giao kết HĐLĐ không đầy đủ nội dung bị phạt thế nào từ tháng 4/2020?

Nếu còn vấn đề vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn Luật lao động trực tuyến 24/7: 1900.6172để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

->Nội dụng của HĐLĐ không đúng với nội dung của nội quy lao động

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay