Khai trình và báo cáo việc sử dụng lao động đối với công ty

Khai trình và báo cáo việc sử dụng lao động đối với công ty

Chào tổng đài tư vấn! Mình nghe nói công ty sẽ phải khai trình và báo cáo việc sử dụng lao động gì đó đúng không ạ? Nếu đúng thì mình phải nộp ở đâu, có mẫu sẵn không hay mình phải tự làm hết? Mong các bạn sớm giải đáp! Mình cảm ơn!



Khai trình và báo cáoTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề khai trình và báo cáo việc sử dụng lao động; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm d Khoản 2 Điều 6 Bộ Luật lao động 2012 quy định như sau:

“Điều 6. Quyền và nghĩa vụ của người sử dụng lao động

2. Người sử dụng lao động có các nghĩa vụ sau đây:

d) Khai trình việc sử dụng lao động trong thời hạn 30 ngày; kể từ ngày bắt đầu hoạt động và định kỳ báo cáo tình hình thay đổi về lao động trong quá trình hoạt động với cơ quan quản lý nhà nước về lao động ở địa phương;”

Bên cạnh đó, Khoản 1 và Khoản 2 Điều 8 Nghị định 03/2014/NĐ-CP hướng dẫn về nơi nộp hồ sơ như sau:

“Điều 8. Báo cáo sử dụng lao động

1. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày bắt đầu hoạt động; người sử dụng lao động phải khai trình việc sử dụng lao động với Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội hoặc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội (đối với người sử dụng lao động thuộc khu công nghiệp) nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện.

2. Định kỳ 06 tháng và hằng năm, người sử dụng lao động phải báo cáo tình hình thay đổi về lao động với Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội hoặc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội (đối với người sử dụng lao động thuộc khu công nghiệp) nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện”.

Vấn đề hồ sơ được hướng dẫn cụ thể hơn tại Khoản 1 và Khoản 2 Thông tư 23/2014/TT-BLĐTBXH như sau:

“Điều 6. Báo cáo sử dụng lao động

1. Việc khai trình sử dụng lao động khi bắt đầu hoạt động của người sử dụng lao động quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 03/2014/NĐ-CP được thực hiện theo mẫu số 05 ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Người sử dụng lao động phải báo cáo tình hình thay đổi về lao động theo quy định tại Khoản 2 Điều 8 Nghị định số 03/2014/NĐ-CP trước ngày 25 tháng 5 và ngày 25 tháng 11 hằng năm theo mẫu số 07 ban hành kèm theo Thông tư này”.

Khai trình và báo cáo

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy, công ty có trách nhiệm khai trình việc sử dụng lao động và định kỳ báo cáo tình hình thay đổi về lao động trong quá trình hoạt động với cơ quan quản lý nhà nước. Cụ thể như sau:

– Khai trình sử dụng lao động khi bắt đầu hoạt động:

+) Thời gian: Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày bắt đầu hoạt động;

+) Cơ quan tiếp nhận: Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội hoặc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội (đối với người sử dụng lao động thuộc khu công nghiệp) nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện;

+) Thực hiện theo Mẫu số 05 ban hành kèm theo Thông tư 23/2014/TT-BLĐTBXH.

– Báo cáo tình hình thay đổi về lao động định kỳ 06 tháng và hằng năm:

+) Thời gian: Trước ngày 25 tháng 5 và ngày 25 tháng 11 hằng năm;

+) Cơ quan tiếp nhận: Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội hoặc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội (đối với người sử dụng lao động thuộc khu công nghiệp) nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện;

+) Thực hiện theo Mẫu số 07 ban hành kèm theo Thông tư 23/2014/TT-BLĐTBXH.

Trên đây là tư vấn về khai trình và báo cáo việc sử dụng lao động. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Trình tự khai báo việc sử dụng lao động nước ngoài

Thủ tục xây dựng thang lương, bảng lương cho doanh nghiệp

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi