Thời giờ làm việc của người lao động chưa thành niên

Thời giờ làm việc của người lao động chưa thành niên

Xin chào tổng đài tư vấn, cho tôi hỏi bên tôi có sử dụng một lao động chưa thành niên 16 tuổi thì thời giờ làm việc bình thường như thế nào? Và nếu sử dụng lao động chưa thành niên quá thời giờ làm việc quy định thì có bị xử phạt không? Mong tổng đài tư vấn giúp, tôi xin cảm ơn.



Lao động chưa thành niênTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Tổng đài tư vấn. Với trường của bạn về thời giờ làm việc của người lao động chưa thành niên; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, về thời giờ làm việc của người lao động chưa thành niên:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 163 Bộ luật lao động năm 2012 như sau:

“Điều 163. Nguyên tắc sử dụng lao động là người chưa thành niên

2. Thời giờ làm việc của người lao động chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi không được quá 08 giờ trong 01 ngày và 40 giờ trong 01 tuần.

Thời giờ làm việc của người dưới 15 tuổi không được quá 4 giờ trong 01 ngày và 20 giờ trong 01 tuần và không được sử dụng làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm.”

Như vậy theo quy định trên thì đối với người lao động chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi thì thời giờ làm việc không được quá 08 giờ trong 01 ngày và 40 giờ trong 01 tuần.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; bên bạn có sử dụng một lao động chưa thành niên 16 tuổi thì thời giờ làm việc bình thường không được quá 08 giờ trong 01 ngày và 40 giờ trong 01 tuần.

Thứ hai, xử phạt công ty sử dụng lao động chưa thành niên làm việc quá thời giờ quy định:

Căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 19 Nghị định 88/2015/NĐ-CP thì:

“Điều 19. Vi phạm quy định về lao động chưa thành niên

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

b) Sử dụng lao động chưa thành niên làm việc quá thời giờ làm việc quy định tại Khoản 2 Điều 163 của Bộ luật lao động;”

Như vậy theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Công ty bạn có sử dụng một lao động chưa thành niên 16 tuổi. Nếu công ty bạn sử dụng lao động chưa thành niên quá thời giờ làm việc quy định thì sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng.

Lao động chưa thành niên

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Kết luận:

Thời giờ làm việc của người lao động chưa thành niên được áp dụng theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề thời giờ làm việc của người lao động chưa thành niên. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau: 

Điều kiện khi sử dụng lao động dưới 15 tuổi

Người lao động làm việc không trọn thời gian

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi