19006172

Tiền lương trong 2 ngày nghỉ lễ dịp quốc khánh tính như thế nào?

Tiền lương trong 2 ngày nghỉ lễ dịp quốc khánh tính như thế nào?

Chào tổng đài tư vấn luật lao động! Trong dịp nghỉ lễ mồng 2 tháng 9 tới, người lao động được nghỉ 2 ngày là ngày 1 tháng 9 và ngày 2 tháng 9. Nếu người lao động của công ty tôi đi làm vào ngày 2 tháng 9 thì lương tính là 300%. Trường hợp người lao động đi làm ngày 01 tháng 9 thì tiền lương tính như thế nào?



Tiền lương trong 2 ngày nghỉ lễ

Dịch vụ tư vấn Luật Lao động trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn về Tiền lương trong 2 ngày nghỉ lễ dịp quốc khánh tính như thế nào? đã được đội ngũ luật sư của chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, ngày nghỉ lễ quốc khánh.

Điểm Đ khoản 1 điều 112 bộ luật lao động năm 2019 có quy định:

Điều 112. Nghỉ lễ, tết

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

đ) Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

Theo quy định nêu trên, dịp quốc khánh, người lao động sẽ được nghỉ 02 ngày. 02 ngày đó đều được tính là 02 ngày nghỉ lễ.

Thứ hai, tiền lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ.

Khoản 1 điều 98 bộ luật lao động năm 2019 có quy định như sau:

Điều 98. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:

a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

c) Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Theo quy định tại điểm C khoản 1 điều này thì ngày nghỉ lễ nếu người lao động phải đi làm thì tiền làm thêm giờ bằng ít nhất 300%, chưa kể tiền lương ngày nghỉ lễ.

Như vậy, 2 ngày nghỉ dịp quốc khánh đều được tính là ngày nghỉ lễ nên tiền lương làm thêm giờ 2 ngày đó là như nhau. Khi người lao động của công ty bạn đi làm vào ngày 01 tháng 9 hoặc 02 tháng 9 thì đơn vị bạn đều trả tiền lương mỗi ngày bằng 300%. Khoản tiền lương này chưa bao gồm tiền lương ngày nghỉ lễ.

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc Tiền lương trong 2 ngày nghỉ lễ dịp quốc khánh tính như thế nào; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp

luatannam