19006172

Đang tạm hoãn hợp đồng có được trả lương cho ngày nghỉ lễ không?

Đang tạm hoãn hợp đồng có được trả lương cho ngày nghỉ lễ không?

Chào anh, chị! Bên công ty tôi có một trường hợp vướng mắc như sau: Một lao động nữ của công ty có làm đơn xin nghỉ việc 2 tháng là tháng 04, 05 năm 2022 và đã được sự đồng ý của công ty. Tuy nhiên, trong tháng 04 và tháng 05 có 2 ngày nghỉ lễ là ngày 30 tháng 04 và ngày 01 tháng 05. Theo quy định thì 2 ngày này, người lao động được nghỉ và hưởng nguyên lương. Đối với trường hợp người lao động đang tạm hoãn hợp đồng có được trả lương cho ngày nghỉ lễ đó hay không? Rất mong anh, chị giải đáp giúp cho chúng tôi.



trả lương cho ngày nghỉ lễ

Hỗ trợ tư vấn Luật Lao động trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn về Đang tạm hoãn hợp đồng có được trả lương cho ngày nghỉ lễ không đã được đội ngũ luật sư của chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Căn cứ khoản 1 Điều 30 của Bộ luật lao động năm 2019 có quy định về việc tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động như sau:

“Điều 30. Tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động

1. Các trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động bao gồm:

a) Người lao động thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ;

b) Người lao động bị tạm giữ, tạm giam theo quy định của pháp luật về tố tụng hình sự;

c) Người lao động phải chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở cai nghiện bắt buộc hoặc cơ sở giáo dục bắt buộc;

d) Lao động nữ mang thai theo quy định tại Điều 138 của Bộ luật này;

đ) Người lao động được bổ nhiệm làm người quản lý doanh nghiệp của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ;

e) Người lao động được ủy quyền để thực hiện quyền, trách nhiệm của đại diện chủ sở hữu nhà nước đối với phần vốn nhà nước tại doanh nghiệp;

g) Người lao động được ủy quyền để thực hiện quyền, trách nhiệm của doanh nghiệp đối với phần vốn của doanh nghiệp đầu tư tại doanh nghiệp khác;

h) Trường hợp khác do hai bên thỏa thuận.”

Theo quy định nêu trên, trường hợp người lao động của công ty bạn có đơn xin tạm hoãn hợp đồng lao động và được người sử dụng lao động đồng ý thì thuộc trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động theo sự thỏa thuận của hai bên được quy định tại điểm h khoản 1 điều 30 của bộ luật lao động năm 2019.

Mặt khác, tại Khoản 2 Điều 30 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định như sau:

“Điều 30. Tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động

2. Trong thời gian tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, người lao động không được hưởng lương và quyền, lợi ích đã giao kết trong hợp đồng lao động, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định khác.”

Theo quy định này, trong thời gian tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, quyền và lợi ích của người lao động sẽ không được đảm bảo bởi người sử dụng lao đồng. Trừ trường hợp 2 bên có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định khác.

Đối chiếu những quy định nêu trên với trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động giữa công ty của bạn và người lao động trong tháng 04, 05 năm 2022. Có thể thấy rằng, giữa công ty và người lao động không có thỏa thuận gì khác nên người lao động sẽ không được trả lương trong những ngày nghỉ lễ.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: Người lao động không trở lại sau thời hạn tạm hoãn thực hiện hợp đồng

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc về Đang tạm hoãn hợp đồng có được trả lương cho ngày nghỉ lễ không; vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn trực tiếp.

luatannam