Có được nghỉ chăm sóc con khi nhận nuôi con nuôi không?

Có được nghỉ chăm sóc con khi nhận nuôi con nuôi không?

Vợ chồng em có nhận nuôi con nuôi, vợ em được nghỉ hưởng chế độ như người sinh con bình thường vậy em có được nghỉ 5 ngày làm việc chăm sóc con khi nhận nuôi con nuôi hay không?



Tư vấn chế độ thai sảnChăm sóc con khi nhận nuôi con nuôi

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi có được nghỉ chăm sóc con khi nhận nuôi con nuôi không; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ tại khoản 2 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.”

Bên cạnh đó, căn cứ tại Điều 36 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 36. Thời gian hưởng chế độ khi nhận nuôi con nuôi

Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 2 Điều 31 của Luật này thì chỉ cha hoặc mẹ được nghỉ việc hưởng chế độ.”

Chăm sóc con khi nhận nuôi con nuôi

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, trường hợp lao động nam được nghỉ việc để chăm sóc con chỉ áp dụng trong trường hợp vợ sinh con.  Vợ chồng bạn chỉ nhận nuôi con nuôi nên bạn không được nghỉ 5 ngày để chăm sóc vợ và con.

Còn đối với trường hợp nhận nuôi con nuôi thì nếu cả 2 vợ chồng cùng đóng BHXH thì chỉ có vợ hoặc chồng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Do đó, nếu vợ bạn đã được nghỉ hưởng chế độ thai sản thì bạn không được nghỉ hưởng chế độ thai sản nữa. 

Trên đây là bài viết về có được nghỉ chăm sóc con khi nhận nuôi con nuôi không. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết: 

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi nhận nuôi con nuôi

Lao động nam mới tham gia HĐLĐ có được trợ cấp khi nhận con nuôi?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi