Có phải chuyển người bệnh từ bệnh viện tuyến huyện sang phòng khám?

Có phải chuyển người bệnh từ bệnh viện tuyến huyện sang phòng khám?

Tôi muốn hỏi về: Có phải chuyển người bệnh từ bệnh viện tuyến huyện sang phòng khám. Cơ sở khám chữa bệnh ban đầu trong thẻ bảo hiểm y tế của tôi là bệnh viện ở tuyến huyện, nếu tôi đến phòng khám khác trong cùng địa bàn thì có khám chữa bệnh được không và có thể xin giấy chuyển viện được không? Mong anh chị tư vấn giúp, xin cảm ơn anh chị!



chuyển người bệnh từ bệnh viện tuyến huyệnTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về: Có phải chuyển người bệnh từ bệnh viện tuyến huyện sang phòng khám, chúng tôi  xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, căn cứ khoản 1 Điều 11 Thông tư 40/2015/TT-BYT có quy định:

“Điều 11. Các trường hợp được xác định là đúng tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

1. Người có thẻ bảo hiểm y tếđăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầutại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa, hoặc bệnh viện tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh.”

Như vậy,theo thông tin bạn cung cấp thì nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu của bạn là ở bệnh viện tuyến huyện nên bạn được quyền đến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại phòng khám đa khoa tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh mà không cần xin giấy chuyển tuyến và vẫn được hưởng bảo hiểm y tế với mức tối đa.

Thứ hai, về điều kiện chuyển tuyến khám, chữa bệnh

 Căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 5  Thông tư 14/2014/TT-BYT như sau:

“Điều 5. Điều kiện chuyển tuyến

1. Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh chuyển người bệnh từ tuyến dưới lên tuyến trên khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

a) Bệnh không phù hợp với năng lực chẩn đoán và điều trị, danh mục kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về y tế phê duyệt hoặc bệnh phù hợp với năng lực chẩn đoán và điều trị, danh mục kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về y tế phê duyệt nhưng do điều kiện khách quan, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đó không đủ điều kiện để chẩn đoán và điều trị;

b) Căn cứ vào danh mục kỹ thuật đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về y tế phê duyệt, nếu cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến trên liền kề không có dịch vụ kỹ thuật phù hợp thì cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến dưới được chuyển lên tuyến cao hơn;

c) Trước khi chuyển tuyến, người bệnh phải được hội chẩn và có chỉ định chuyển tuyến (trừ phòng khám và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến 4).”

chuyển người bệnh từ bệnh viện tuyến huyện

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, điều kiện chuyển tuyến gồm:

+) Bệnh không phù hợp với năng lực chẩn đoán và điều trị, danh mục kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc bệnh phù hợp với năng lực chẩn đoán và điều trị, danh mục kỹ thuật cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nhưng do điều kiện khách quan, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đó không đủ điều kiện để chẩn đoán và điều trị;

+) Trường hợp cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến trên liền kề không có dịch vụ kỹ thuật phù hợp thì cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến dưới được chuyển lên tuyến cao hơn;

+) Trước khi chuyển tuyến, người bệnh phải được hội chẩn và có chỉ định chuyển tuyến (trừ phòng khám và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến).

Như vậy, bạn chỉ cần thuộc một trong các điều kiện trên sẽ được chuyển tuyến mà không bắt buộc bạn phải khám bệnh chữa bệnh tại cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu mới được chuyển tuyến.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: 

Chuyển tuyến theo yêu cầu khi không đủ điều kiện chuyển tuyến

Điều kiện chuyển tuyến từ tuyến huyện lên tuyến trung ương

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về chuyển người bệnh từ bệnh viện tuyến huyện; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi