Công ty bồi thường khi người lao động mất do tai nạn lao động

Công ty bồi thường khi người lao động mất do tai nạn lao động

Chồng tôi tham gia lao động tại xưởng của công ty thì mất do tai nạn lao động. Chồng tôi đã đóng BHXH được 12 năm rồi thì bây giờ trách nhiệm của công ty với chồng tôi sẽ nào? Gia đình tôi sẽ được công ty bồi thường như thế nào? Vì tôi mới chỉ nhận được tiền hỗ trợ từ bên bảo hiểm trong khi đó công ty chưa chi trả bất cứ khoản tiền nào?



Mất do tai nạn lao độngTư vấn Bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn về công ty bồi thường khi người lao động mất do tai nạn lao động; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau: 

Căn cứ theo Điều 38 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 thì:

“Điều 38. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

Người sử dụng lao động có trách nhiệm đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

1. Kịp thời sơ cứu, cấp cứu cho người lao động bị tai nạn lao động và phải tạm ứng chi phí sơ cứu, cấp cứu và điều trị cho người lao động bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp;

2. Thanh toán chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định cho người bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp như sau:

a) Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động tham gia bảo hiểm y tế;

b) Trả phí khám giám định mức suy giảm khả năng lao động đối với những trường hợp kết luận suy giảm khả năng lao động dưới 5% do người sử dụng lao động giới thiệu người lao động đi khám giám định mức suy giảm khả năng lao động tại Hội đồng giám định y khoa;

c) Thanh toán toàn bộ chi phí y tế đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế;

3. Trả đủ tiền lương cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trongthời gian điều trị, phục hồi chức năng lao động;

4. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động mà không hoàn toàn do lỗi của chính người này gây ra và cho người lao động bị bệnh nghề nghiệp với mức như sau:

a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương nếu bị suy giảm từ 5% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

b) Ít nhất 30 tháng tiền lương cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

5. Trợ cấp cho người lao động bị tai nạn lao động mà do lỗi của chính họ gây ra một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 4 Điều này với mức suy giảm khả năng lao động tương ứng;”

Như vậy

Trong trường hợp này của bạn, Chồng bạn tham gia lao động tại xưởng của công ty thì mất do bị tai nạn lao động. Do đó công ty của chồng bạn làm việc có trách nhiệm như sau: 

+) Được công ty thanh toán chi phí y tế từ sơ đến, cấp cứu đến khi điều trị ổn định.

+) Được trả đủ tiền lương trong thời gian nghỉ việc để điều trị.

Mất do tai nạn lao động

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

+) Do bạn không nói rõ là tai nạn lao động đó do lỗi của ai nên có 2 trường hợp:

  • Trường hợp không do lỗi của chồng bạn thì gia đình chị sẽ nhận được mức bồi thường của công ty chồng chị tối thiểu 30 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động của chồng bạn. 
  • Trường hợp do lỗi của chồng bạn thì gia đình chị sẽ nhận được một khoản trợ cấp tối thiểu là 12 tháng tiền lương theo hợp đồng của chồng bạn.

Trên đây là toàn bộ bài viết tư vấn về vấn đề công ty bồi thường khi người lao động mất do tai nạn lao động. Ngoài ra, bạn còn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Chết do tai nạn lao động có được hưởng tử tuất không

Trợ cấp một lần khi chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.