Đổi thẻ bảo hiểm y tế cho thân nhân sĩ quan

Đổi thẻ bảo hiểm y tế cho thân nhân sĩ quan

Tôi đang là sĩ quan tại ngũ và bố mẹ tôi được đơn vị cấp thẻ bảo hiểm y tế dành cho thân nhân sĩ quan. Tuy nhiên, lúc nhận được thẻ thì tôi thấy thông tin trên thẻ bị sai ngày, tháng, năm sinh của mẹ tôi so với chứng minh thư nhân dân. Mẹ tôi có thể đến cơ quan Bảo hiểm xã hội huyện nơi mẹ tôi đang ở để đổi lại thẻ này không?



Thân nhân sĩ quanTư vấn bảo hiểm y tế:

Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại điểm l khoản 3 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì thân nhân sĩ quan là đối tượng được ngân sách nhà nước đóng BHYT. Và căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 6 Thông tư liên tịch số 09/2015/TTLT-BCA-BYT thì đối tượng thân nhân sĩ quan được Bảo hiểm xã hội tỉnh nơi đơn vị đóng quân cấp thẻ BHYT: “Bảo hiểm xã hội tỉnh nơi Công an đơn vị, địa phương đóng quân thực hiện cấp thẻ bảo hiểm y tế đối với các đối tượng quy định tại Điều 3 Thông tư này“.

Cũng theo quy định tại Thông tư liên tịch này thì khi có sự sai sót, thay đổi thông tin trên thẻ BHYT, thân nhân sĩ quan cần làm thủ tục cấp lại, đổi lại thẻ BHYT theo trình tự, thủ tục quy định tại Điều 8 như sau:

Hồ sơ cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế:

– Đơn đề nghị cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế của sĩ quan đại diện cho thân nhân (Mu 02-ĐN) có xác nhận của thủ trưởng cơ quan, đơn vị trực tiếp quản lý;

– Thẻ bảo hiểm y tế cũ;

– Văn bản đề nghị cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế kèm theo danh sách đề nghị cấp lại, cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế của Công an đơn vị, địa phương.

Thân nhân sĩ quan

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Thủ tục cấp lại thẻ BHYT: “Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ quy định tại Khoản 2 Điều này, Bảo hiểm xã hội tỉnh cấp lại, đổi thbảo hiểm y tế và chuyển về Công an đơn vị, địa phương. Trong thời gian chờ cấp lại, đổi thẻ, người tham gia bảo hiểm y tế vẫn được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế.”

Lệ phí cấp lại thẻ BHYT: 2000đ

Nơi nộp hồ sơ: Cơ quan tổ chức cán bộ của Công an đơn vị, địa phương 

Trường hợp mẹ bạn bị sai sót thông tin về ngày, tháng, năm sinh có thể làm thủ tục cấp lại, đổi thẻ BHYT, nộp hồ sơ tại cơ quan, đơn vị nơi bạn đang công tác.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Có được thanh toán lại chi phí khám chữa bệnh khi không mang thẻ bảo hiểm y tế

Việc mẹ bạn nộp hồ sơ lên cơ quan BHXH quận huyện nơi mẹ bạn đang cư trú sẽ không được xem xét, giải quyết.
Mọi vấn đề còn vướng mắc, xin vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi