19006172

Đối tượng được xác nhận là người bị nhiễm chất độc hóa học năm 2020

Đối tượng được xác nhận là người bị nhiễm chất độc hóa học năm 2020

Xin chào tổng đài tư vấn, cho tôi hỏi về vấn đề như sau: Điều kiện xác nhận là người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học được quy định như thế nào? Xin chào tôi tên là Tuấn, tôi sinh sống và làm việc tại Quảng Trị. Trước đây tôi là người hoạt động dân quân du kích. Tôi nghe nói muốn làm hồ sơ hưởng chế độ người nhiễm chất độc hóa học thì phải thuộc đối tượng xác nhận và đủ điều kiện xác nhận. Văn bản nào quy định về vấn đề này? Giấy tờ liên quan đến hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc da cam do ai xác nhận? Xin chân thành cảm ơn!



Xác nhận là người bị nhiễm chất độc hóa học

Luật sư tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, đối tượng được xác nhận là người bị nhiễm chất độc hóa học

Căn cứ theo quy định tại Điều 38 Nghị định 31/2013/NĐ-CP như sau:

“Điều 38. Đối tượng xác nhận

1. Cán bộ, chiến sĩ, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân viên quốc phòng thuộc quân đội nhân dân Việt Nam.

2. Cán bộ, chiến sĩ, công nhân viên thuộc lực lượng Công an nhân dân.

3. Cán bộ, công nhân viên trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội.

4. Thanh niên xung phong tập trung.

5. Công an xã; dân quân; du kích; tự vệ; dân công; cán bộ thôn, ấp, xã, phường.”

Như vậy, theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn sinh sống và làm việc tại Quảng Trị. Trước đây bạn là người hoạt động dân quân du kích. Do đó, bạn thuộc một trong số các đối tượng xác nhận người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học.

Thứ hai, điều kiện xác nhận người bị nhiễm chất độc hóa học

Căn cứ theo quy định tại Điều 39 Nghị định 31/2013/NĐ-CP như sau:

“Điều 39. Điều kiện xác nhận

1. Đã công tác, chiến đấu, phục vụ chiến đấu từ ngày 01 tháng 8 năm 1961 đến 30 tháng 4 năm 1975 tại các vùng mà quân đội Mỹ đã sử dụng chất độc hóa học ở chiến trường B, C, K (kể cả 10 xã: Vĩnh Quang, Vĩnh Giang, Vĩnh Tân, Vĩnh Thành, Vĩnh Ô, Vĩnh Khê, Vĩnh Hà, Vĩnh Lâm, Vĩnh Sơn và Vĩnh Thủy thuộc huyện Vĩnh Linh, tỉnh Quảng Trị).

2. Do nhiễm chất độc hóa học dẫn đến một trong các trường hợp bệnh tật sau:

a) Mắc bệnh theo danh mục bệnh tật do Bộ Y tế quy định làm suy giảm khả năng lao động từ 21% trở lên;

b) Vô sinh;

c) Sinh con dị dạng, dị tật theo danh mục dị dạng, dị tật do Bộ Y tế quy định.”

Theo quy định trên thì bạn được xác nhận là người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học khi đáp ứng điều kiện cụ thể về thời điểm và vùng đã công tác, chiến đấu, phục vụ chiến đấu; điều kiện về do nhiễm chất độc hóa học dẫn đến một trong các trường hợp bệnh tật như mắc bệnh theo danh mục bệnh tật do Bộ Y tế quy định làm suy giảm khả năng lao động từ 21% trở lên hoặc vô sinh, sinh con dị dạng, dị tật theo danh mục dị dạng, dị tật do Bộ Y tế quy định.

Thứ ba, giấy tờ xác nhận hoạt động kháng chiến nhiễm chất độc da cam do ai xác nhận?

Căn cứ theo quy định tại Điều 40 Nghị định 31/2013/NĐ-CP như sau:

“Điều 40. Trách nhiệm xác nhận

2. Đối với các trường hợp quy định tại Khoản 3, Khoản 4, Khoản 5 Điều 38 của Nghị định này được thực hiện như sau:

a) Giám đốc Sở Y tế cấp Giấy chứng nhận bệnh tật; dị dạng, dị tật do nhiễm chất độc hóa học;

b) Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội cấp Giấy chứng nhận người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học và ra quyết định trợ cấp, phụ cấp ưu đãi.”

Như vậy, theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Trước đây, bạn là người hoạt động dân quân du kích nên Giấy chứng nhận người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học sẽ do Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội cấp.

Trên đây là bài viết về vấn đề Đối tượng được xác nhận là người bị nhiễm chất độc hóa học năm 2020.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn Chính sách trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

->Đối tượng thân nhân của người nhiễm chất độc hóa học được hưởng chế độ ưu đãi

luatannam