19006172

Hỗ trợ nhà ở đối với người có công theo quy định mới nhất năm 2020

Hỗ trợ nhà ở đối với người có công theo quy định mới nhất năm 2020

Xin chào tổng đài tư vấn, cho tôi hỏi về vấn đề như sau: Tôi hiện là thương binh, đồng thời cha ruột tôi là liệt sỹ (đều có giấy chứng nhận). Vậy bây giờ tôi có nhu cầu xây dựng nhà ở mới thì có được hỗ trợ tiền xây dựng không? Mức hỗ trợ như thế nào và cần phải nộp giấy tờ gì để được giải quyết vậy ạ? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn rất nhiều ạ.



Hỗ trợ nhà ở đối với người có công

Dịch vụ tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, điều kiện hỗ trợ xây dựng nhà ở đối với người có công

Căn cứ theo quy định tại Điều 3 Thông tư 09/2013/TT-BXD như sau:

“Điều 3. Xác định đối tượng được hỗ trợ về nhà ở

Đối tượng được hỗ trợ nhà ở theo quy định tại Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

1. Là người có tên trong danh sách người có công với cách mạng do Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh quản lý tại thời điểm Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg có hiệu lực thi hành.

Đang sinh sống và có đăng ký hộ khẩu thường trú trước ngày 15 tháng 6 năm 2013 (ngày Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg có hiệu lực thi hành) tại nhà ở mà nhà ở đó có một trong các điều kiện sau:

a) Nhà ở bị hư hỏng nặng phải phá đi xây dựng lại nhà ở mới;

b) Nhà ở bị hư hỏng, dột nát cần phải sửa chữa phần khung – tường và thay mới mái nhà”.

Như vậy, đối tượng được hỗ trợ về kinh phí sửa chữa nhà ở cần đáp ứng các điều kiện sau:

– Hộ gia đình có người có công sinh sống và đăng ký hộ khẩu thường trú ở địa phương trước ngày 15/06/2013;

– Có tên trong danh sách người có công với cách mạng;

– Nhà ở bị hư hỏng nặng phải phá đi xây dựng lại nhà ở mới.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn hiện là thương binh, đồng thời cha ruột bạn là liệt sỹ (đều có giấy chứng nhận) sẽ được hỗ trợ chi phí xây dựng nhà ở mới nếu gia đình bạn sinh sống và đăng ký hộ khẩu thường trú ở địa phương trước ngày 15/06/2013 và nhà ở bị hư hỏng nặng phải phá đi xây dựng lại nhà ở mới theo quy định.

Thứ hai, về mức hỗ trợ xây dựng nhà ở đối với người có công

Theo Khoản 2 Điều 4 Thông tư 98/2013/TT-BTC quy định về mức hỗ trợ:

“Điều 4. Đối tượng, mức hỗ trợ và nguồn vốn thực hiện

2. Mức hỗ trợ về nhà ở từ ngân sách nhà nước (bao gồm cả nguồn ngân sách trung ương và ngân sách địa phương):

– 40 (Bốn mươi) triệu đồng/hộ đối với trường hợp nhà ở hiện có bị hư hỏng nặng phải phá dỡ để xây dựng lại nhà ở mới

– 20 (Hai mươi) triệu đồng/hộ đối với trường hợp phải sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở hiện có.”

Như vậy, mức hỗ trợ chi phí khi xây dựng nhà ở mới cho gia đình bạn khi đáp ứng đủ điều kiện là 40.000.000 đồng.

Thứ ba, về hồ sơ yêu cầu hỗ trợ chi phí xây dựng nhà ở

Hồ sơ đề nghị hỗ trợ mà bạn cần chuẩn bị sẽ bao gồm các loại giấy tờ sau:

– Đơn đăng ký hỗ trợ nhà ở;

– Biên bản kiểm tra hiện trạng, điều kiện nhà ở thuộc đối tượng được hỗ trợ của UBND cấp xã;

– Giấy tờ chứng minh là người có công với cách mạng;

– Sổ hộ khẩu gia đình (bản sao có chứng thực);

– Chứng minh thư nhân dân (bản sao có chứng thực);

Trên đây là bài viết về vấn đề Hỗ trợ nhà ở đối với người có công theo quy định mới nhất năm 2020.

Nếu còn vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn chế độ Chính sách trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

->Quy định về hỗ trợ kinh phí sửa chữa nhà ở cho đối tượng thương binh

luatannam