Hỗ trợ chi phí xây nhà cho người có công với cách mạng

Hỗ trợ chi phí xây nhà cho người có công với cách mạng

Xin chào anh chị tư vấn! Tôi muốn tư vấn về hỗ trợ chi phí xây nhà cho người có công. Bố tôi là người nhiễm chất độc hóa học. Bố tôi đang được hưởng trợ cấp hàng tháng cho người có công. Nay bố tôi xây nhà thì bố tôi có được hỗ trợ chi phí xây nhà không? Mong anh chị tư vấn giúp tôi, tôi xin chân thành cảm ơn!



hỗ trợ chi phí xây nhàTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi về hỗ trợ chi phí xây nhà cho người có công; chúng tôi xin trả lời như sau:

Về điều kiện hỗ trợ chi phí xây nhà cho người có công với cách mạng:

Căn cứ theo quy định tại Điều 2 Quyết định 22/2013/QĐ-TTg:

“Điều 2. Đối tượng và điều kiện được hỗ trợ

Hộ gia đình được hỗ trợ theo quy định tại Quyết định này phải có đủ các điều kiện sau:

1. Là hộ gia đình có người có công với cách mạng đã được cơ quan có thẩm quyền công nhận, bao gồm:

i) Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học;

2. Hộ đang ở nhà tạm hoặc nhà ở bị hư hỏng nặng (kể cả các hộ đã được hỗ trợ theo các chính sách khác trước đây) với mức độ như sau:

a) Phải phá dỡ để xây mới nhà ở;

b) Phải sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở.”

Như vậy, người nhiễm chất độc hóa học được hưởng hỗ trợ chi phí xây nhà khi thuộc một trong các trường hợp sau:

+) Nhà tạm hoặc nhà ở bị hư hỏng nặng phải phá dỡ để xây dựng nhà mới;

+) Nhà tạm hoặc nhà ở bị hư hỏng nặng phải sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở

Trong trường hợp của bạn: bố bạn là người nhiễm chất độc hóa học. Bố bạn đang xây nhà. Nếu nhà bố bạn đang ở là nhà ở tạm hoặc nhà ở bị hư hỏng nặng; bố bạn sẽ được hỗ trợ chi phí xây dựng. 

Về mức hỗ trợ:

Căn cứ theo quy định Điều 3 Quyết định 22/2013/QĐ-TTg:

“Điều 3. Mức hỗ trợ

Hỗ trợ từ ngân sách nhà nước (gồm ngân sách trung ương và ngân sách địa phương) với mức sau:

1. Hỗ trợ 40 triệu đồng/hộ đối với trường hợp nêu tại Điểm a Khoản 2 Điều 2 Quyết định này;

2. Hỗ trợ 20 triệu đồng/hộ đối với trường hợp nêu tại Điểm b Khoản 2 Điều 2 Quyết định này.”

Như vậy, mức hỗ trợ đối cụ như sau:

+) Xây dựng nhà mới: 40.000.000 đồng/ hộ;

+) Sửa chữa khung, tường và thay mái mới: 20.000.000 đồng/ hộ

Đối với trường hợp của bạn: bố bạn xây dựng nhà mới để ở. Do đó mức hỗ trợ của bố bạn là 40.000.000 đồng.

hỗ trợ chi phí xây nhàTư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Tóm lại, trong trường hợp của bạn: bố bạn là người có công với cách mạng; bố bạn đang tiến hành xây dựng nhà ở mới. Nếu bố bạn đang ở nhà tạm hoặc nhà ở bị hư hỏng nặng thì bố bạn sẽ được hỗ trợ chi phí khi xây dựng nhà ở mới. Mức hỗ trợ của bố bạn là 40.000.000 đồng.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Hỗ trợ chi phí xây nhà cho người có công với cách mạng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết sau:

Chế độ cho con của người tham gia kháng chiến nhiễm chất độc hóa học

Chế độ người nhiễm chất độc hóa học

Mọi thắc mắc cần được giải đáp về hỗ trợ chi phí xây nhà cho người có công với cách mạng; bạn vui lòng gọi điện thoại tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi