Hưởng đồng thời chế độ nhiễm chất độc hóa học và tuất bệnh binh

Hưởng đồng thời chế độ nhiễm chất độc hóa học và tuất bệnh binh

Tôi là nữ thanh niên xung phong bị nhiễm chất độc hóa học và có hưởng chế độ của nhà nước. Con của tôi bị ảnh hưởng từ mẹ nên cũng được hưởng chế độ với con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học. Nay tôi 57 tuổi; con tôi 20 tuổi thì chồng tôi là bệnh binh suy giảm 63% qua đời. Xin hỏi hai mẹ con tôi có được hưởng đồng thời chế độ nhiễm chất độc hóa học và tuất bệnh binh không? Tôi cám ơn!



Nhiễm chất độc hóa họcTư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVấn đề của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 5 Điều 42 Nghị định 31/2013/NĐ-CP có quy định như sau:

“Điều 42. Chế độ ưu đãi đối với người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học

5. Khi người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên chết, thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng như thân nhân của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên chết.

Trường hợp con đẻ từ đủ 18 tuổi trở lên nếu đang hưởng trợ cấp hàng tháng đối với con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học thì không hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng đối với thân nhân người có công từ trần”.

Dẫn chiếu tới quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 37 Nghị định 31/2013/NĐ-CP như sau:

“Điều 37. Chế độ ưu đãi đối với thân nhân khi bệnh binh chết

1. Bệnh binh suy giảm khả năng lao động do bệnh tật từ 61% trở lên chết, thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng như sau:

a) Cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, từ đủ 55 tuổi trở lên đối với nữ; con dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng từ tháng liền kề khi bệnh binh chết;”

Nhiễm chất độc hóa học

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Bạn cho biết bạn là nữ thanh niên xung phong bị nhiễm chất độc hóa học và đang hưởng chế độ của Nhà nước. Con của bạn bị ảnh hưởng từ mẹ nên cũng được hưởng chế độ với con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học. Nay chồng bạn là bệnh binh suy giảm 63% qua đời khi bạn 57 tuổi; con bạn 20 tuổi. Đối chiếu quy định trên thì:

– Bạn được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng từ tháng liền kề khi chồng bạn chết; đồng thời bạn vẫn tiếp tục được chế độ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học.

– Con của bạn đang hưởng trợ cấp hàng tháng đối với con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học thì không hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng đối với thân nhân bệnh binh 63% công từ trần. 

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Hồ sơ cấp thẻ bảo hiểm y tế cho thân nhân của bệnh binh

Mức hưởng chế độ tử tuất cho thân nhân của bệnh binh

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.