Hỗ trợ kinh phí sửa chữa nhà ở cho người có công

Hỗ trợ kinh phí sửa chữa nhà ở cho người có công

Xin cho tôi tư vấn về vấn đề hỗ trợ kinh phí sửa chữa nhà ở cho người có công. Mẹ tôi là thương binh 4/4 năm nay đã 68 tuổi. Đồng thời mẹ tôi cũng là vợ liệt sĩ. Mẹ tôi đang ở với tôi trong căn nhà rộng 48 m2 lợp mái tôn và đã sử dụng được 7 năm. Nay căn nhà mẹ và tôi ở đã sập sệ, hư hỏng và dột nát. Gia đình tôi muốn làm đơn xin hỗ trợ kinh phí sửa chữa nhà cho gia đình tôi có được không? Mong anh chị tư vấn giúp tôi, tôi xin chân thành cảm ơn!



Hỗ trợ kinh phí sửa chữa nhàTư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Tổng đài tư vấn. Về vấn đề hỗ trợ kinh phí sửa chữa nhà ở cho người có công; Tổng đài tư vấn xin trả lời như sau:

Thứ nhất điều kiện được hỗ trợ nhà ở

Căn cứ theo quy định tại Điều 3 Thông tư 09/2013/TT-BXD:

“Điều 3. Xác định đối tượng được hỗ trợ về nhà ở

Đối tượng được hỗ trợ nhà ở theo quy định tại Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

1. Là người có tên trong danh sách người có công với cách mạng do Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh quản lý tại thời điểm Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg có hiệu lực thi hành.

Đang sinh sống và có đăng ký hộ khẩu thường trú trước ngày 15 tháng 6 năm 2013 (ngày Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg có hiệu lực thi hành) tại nhà ở mà nhà ở đó có một trong các điều kiện sau:

a) Nhà ở bị hư hỏng nặng phải phá đi xây dựng lại nhà ở mới;

b) Nhà ở bị hư hỏng, dột nát cần phải sửa chữa phần khung – tường và thay mới mái nhà”.

Như vậy

Hộ gia đình được hỗ trợ về kinh phí sửa chữa nhà ở cần đáp ứng các điều kiện sau:

– Hộ gia đình có người có công sinh sống và đăng ký hộ khẩu thường trú ở địa phương trước ngày 15/06/2013;

– Có tên trong danh sách người có công với cách mạng;

– Nhà ở hư hỏng, dột nát cần phải sửa chữa phần khung – tường và thay mới mái nhà.

Do đó trong gia đình bạn có mẹ bạn là thương binh hạng 4/4 đồng thời là vợ liệt sĩ. Hiện nay gia đình bạn đang sinh sống trong căn nhà dột nát, hư hỏng nặng. Chính vì thế gia đình bạn đủ điều kiện để được hỗ trợ kinh phí sửa chữa nhà ở.

Thứ hai về mức hỗ trợ kinh phí sửa chữa nhà ở

Theo Khoản 2 Điều 4 Thông tư 98/2013/TT-BTC quy định về mức hỗ trợ:

“Điều 4. Đối tượng, mức hỗ trợ và nguồn vốn thực hiện

2. Mức hỗ trợ về nhà ở từ ngân sách nhà nước (bao gồm cả nguồn ngân sách trung ương và ngân sách địa phương):

– 40 (Bốn mươi) triệu đồng/hộ đối với trường hợp nhà ở hiện có bị hư hỏng nặng phải phá dỡ để xây dựng lại nhà ở mới

– 20 (Hai mươi) triệu đồng/hộ đối với trường hợp phải sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở hiện có.”

Như vậy mức hỗ trợ kinh phí sửa chữa khung tường, thay mái cho gia đình bạn là 20.000.000 đồng.

Thứ ba về thủ tục đề nghị hỗ trợ kinh phí sửa chữa nhà ở

1. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ bao gồm các loại giấy tờ sau:

 – Đơn đăng ký hỗ trợ nhà ở;

– Biên bản kiểm tra hiện trạng, điều kiện nhà ở thuộc đối tượng được hỗ trợ của UBND cấp xã;

– Giấy tờ chứng minh là người có công với cách mạng;

– Sổ hộ khẩu gia đình (bản sao có chứng thực);

– Chứng minh thư nhân dân (bản sao có chứng thực);

2. Nơi nộp hồ sơ: Gia đình bạn muốn được hỗ trợ một phần để xây dựng hoặc sửa lại nhà ở, gia đình bạn có thể làm hồ sơ gửi lên Ủy ban Nhân dân cấp xã. Sau đó Ủy ban nhân dân cấp xã đối chiếu, lập danh sách các hộ được hỗ trợ báo cáo Ủy ban nhân dân quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh; Ủy ban nhân dân cấp huyện tổng hợp, kiểm tra và phê duyệt danh sách số hộ thuộc diện được hỗ trợ báo cáo Ủy ban nhân dân cấp tỉnh để làm cơ sở lập và phê duyệt kế hoạch hỗ trợ người có công với cách mạng về nhà ở trên địa bàn tỉnh.

Hỗ trợ kinh phí sửa chữa nhà

  Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Tóm lại

Gia đình bạn đủ điều kiện được hỗ trợ kinh phí sửa chữa nhà ở với mức kinh phí hỗ trợ bằng 20.000.000 đồng.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Hỗ trợ kinh phí sửa chữa nhà ở cho người có công.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Chế độ người nhiễm chất độc hóa học

Chế độ cho thân nhân khi người nhiễm chất độc hóa học chết

Nếu còn vướng mắc về hỗ trợ kinh phí sửa chữa nhà ở cho người có công; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi