Mai táng phí cho người 80 tuổi đang hưởng trợ cấp tuất của BHXH

Mai táng phí cho người 80 tuổi đang hưởng trợ cấp tuất của BHXH

Bà tôi đang hưởng tuất Bảo hiểm xã hội, năm 2014 bà tôi tròn 80 tuổi. ngày 1/1/2015 bà tôi mất. Vậy bà tôi có được hưởng mai táng phí không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi tôi xin cảm ơn.



80 tuổiTư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVấn đề của bạn về mai táng phí cho người 80 tuổi đang hưởng trợ cấp tuất của BHXH; chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 11 Nghị định 136/2013/NĐ-CP như sau:

“Điều 11. Hỗ trợ chi phí mai táng

1. Những đối tượng sau đây khi chết được hỗ trợ chi phí mai táng:

a) Đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3, 5 và 6 Điều 5 Nghị định này đang hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng;

b) Con của người đơn thân nghèo quy định tại Khoản 4 Điều 5 Nghị định này;

c) Người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất bảo hiểm xã hội hàng tháng, trợ cấp hàng tháng khác.

2. Mức hỗ trợ chi phí mai táng đối với đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều này bằng 20 lần mức chuẩn trợ giúp xã hội quy định tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định này. Trường hợp đi tượng quy định tại Khoản 1 Điều này được hỗ trợ chi phí mai táng với các mức khác nhau thì chỉ được hưng một mức cao nhất.”

Như vậy

Theo quy định trên thì đối với người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất bảo hiểm xã hội hàng tháng khi mất sẽ được hỗ trợ mai táng phí. 

Mức hỗ trợ mai táng phí bằng 20 lần mức chuẩn trợ giúp xã hội quy định tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định 136/2013 NĐ-CP như sau: “Mức chuẩn trợ cấp, trợ giúp xã hội (sau đây gọi chung là mức chuẩn trợ giúp xã hội) là 270.000 đồng.” 

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bà bạn nếu đang hưởng tuất hàng tháng của Bảo hiểm xã hội, năm 2014 bà bạn tròn 80 tuổi. ngày 1/1/2015 bà bạn mất thì gia đình sẽ được hỗ trợ mai táng phí với mức hưởng bằng: 20 x 270.000 = 5.400.000 đồng.

80 tuổi

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Kết luận:

Trường hợp bà bạn 80 tuổi và đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng của bảo hiểm xã hội mất sẽ được hỗ trợ mai táng phí với mức 5.400.000 đồng theo quy định.

Trên đây là bài viết về vấn đề mai táng phí cho người 80 tuổi đang hưởng trợ cấp tuất của BHXH. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Chế độ mai táng phí cho người cao tuổi mất

Trợ cấp xã hội cho người cao tuổi thuộc hộ nghèo

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi