Mức tiền xin chuyển mục đích sử dụng đất lên thổ cư

Mức tiền xin chuyển mục đích sử dụng đất lên thổ cư

Xin cho em hỏi về vấn đề mức tiền xin chuyển mục đích sử dụng đất lên thổ cư, cụ thể như sau: Gia đình em có tổng diện tích đất 160 m2; chiều ngang 8m và chiều dài 20 m. Trong diện tích đất đó 60 m2 là thổ cư, còn lại là đất vườn. Nay em muốn lên thổ cư phần đất vườn còn lại thì số tiền phải đóng là bao nhiêu? Giá đất đất tại khu vực đó cụ thể làm như sau:

+ Đất ở là 2.200.000 đồng/m2;

+ Đất nông nghiệp là 200.000 đồng/m2



Mức tiền xin chuyển mục đích sử dụngTư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề: Mức tiền xin chuyển mục đích sử dụng đất lên thổ cư; tổng đài xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định điểm a Khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP về tiền sử dụng đất:

“Điều 5. Thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất

2. Đối với hộ gia đình, cá nhân:

a) Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở theo quy định tại Khoản 6 Điều 103 Luật Đất đai sang làm đất ở; chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền nhà ở nhưng người sử dụng đất tách ra để chuyển quyền hoặc do đơn vị đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.”

Như vậy

Việc chuyển mục đích sử dụng đất từ đất vườn sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng tính theo giá đất ở với tiền sử dụng theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm chuyển mục đích sử dụng sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Đối với trường hợp của bạn: bạn có 160 m2 đất, trong đó có 60 m2 đất ở và còn lại là đất vườn (100 m2). Nay bạn muốn chuyển toàn bộ diện tích đất vườn sang đất ở thì tiền chuyển mục đích của bạn tính như sau:

Tiền chuyển mục đích sử dụng đất = 50% x 100 m2 x (Giá đất ở – Giá đất nông nghiệp).

Mức tiền xin chuyển mục đích sử dụng

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Cụ thể theo thông tin bạn cung cấp: giá đất ở và giá đất nông nghiệp tại nơi bạn cư trú là 2.200.000 đồng/m2 và 200.000 đồng/m2. Do đó mức tiền cụ thể như sau:

Tiền sử dụng đất = 50% x 100 x (2.200.000 – 200.000) = 100.000.000 đồng.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Mức tiền xin chuyển mục đích sử dụng đất lên thổ cư.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Xin ghi nợ tiền chuyển mục đích sử dụng đất

Tiền chuyển mục đích sử dụng đất vườn

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về mức tiền xin chuyển mục đích sử dụng đất lên thổ cư; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi