19006172

Buộc NLĐ phải đặt cọc tiền khi thực hiện HĐLĐ có phải trả lãi?

Buộc NLĐ phải đặt cọc tiền khi thực hiện HĐLĐ có phải trả lãi?

Xin chào tổng đài tư vấn, tôi đang có thắc mắc liên quan đến việc công ty yêu cầu tôi phải nộp 10 triệu đồng đặt cọc để ký và thực hiện HĐLĐ thì có trái quy định hay không vậy ạ? Nếu trái quy định thì công ty có phải trả lại cho người lao động cả gốc và tiền lãi hay không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi với ạ, tôi xin cảm ơn tổng đài tư vấn rất nhiều.



đặt cọc tiền khi thực hiện HĐLĐ

Luật sư tư vấn Luật Lao động trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, yêu cầu NLĐ đặt cọc thực hiện HĐLĐ có đúng quy định?

Căn cứ theo quy định tại Điều 20 Bộ Luật lao động năm 2012 quy định như sau:

“Điều 20. Những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động

1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.

2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động”.

Như vậy, theo quy định trên thì người sử dụng lao động sẽ không được yêu cầu người lao động thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền cho việc giao kết và thực hiện hợp đồng lao động.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; công ty yêu cầu bạn phải nộp 10 triệu đồng đặt cọc để ký và thực hiện HĐLĐ là vi phạm quy định của pháp luật.

Thứ hai, buộc NLĐ phải đặt cọc tiền khi thực hiện HĐLĐ có phải trả lãi?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 và Khoản 2, Khoản 3 Điều 8 Nghị định 28/2020/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Mức phạt tiền và thẩm quyền xử phạt

1. Mức phạt tiền quy định đối với các hành vi vi phạm quy định tại Chương II, Chương III và Chương IV của Nghị định này là mức phạt đối với cá nhân, trừ trường hợp quy định tại các khoản 1, 2 Điều 6; khoản 3, 4, 6 Điều 12; khoản 2 Điều 24; khoản 1 Điều 25; khoản 1, 5, 6, 7 Điều 26; khoản 5 Điều 40; các khoản 1, 2, 3, 4, 5 Điều 41; khoản 2, 4 Điều 42; khoản 1, 2 Điều 43; các khoản 1, 2, 3 Điều 44; các khoản 1, 2, 3, 4 Điều 45 của Nghị định này. Mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Điều 8. Vi phạm quy định về giao kết hợp đồng lao động

2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

b) Buộc người lao động thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động;”

3. Biện pháp khắc phục hậu quả

b) Buộc trả lại số tiền hoặc tài sản đã giữ của người lao động cộng với khoản tiền lãi của số tiền đã giữ của người lao động tính theo mức lãi suất tiền gửi không kỳ hạn cao nhất của các ngân hàng thương mại nhà nước công bố tại thời điểm xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 2 Điều này;”

Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp NSDLĐ buộc bạn phải đặt cọc 10 triệu đồng để ký và thực hiện HĐLĐ thì sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng nếu là cá nhân và từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng nếu là tổ chức.

Ngoài việc bị phạt tiền công ty bạn còn buộc phải trả lại số tiền đã giữ của bạn cộng với khoản tiền lãi của số tiền đã giữ tính theo mức lãi suất tiền gửi không kỳ hạn cao nhất của các ngân hàng thương mại nhà nước công bố tại thời điểm xử phạt đối với hành vi vi phạm.

Trên đây là bài viết về vấn đề buộc NLĐ phải đặt cọc tiền khi thực hiện HĐLĐ có phải trả lãi?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Có được đặt cọc khi giao kết hợp đồng lao động không?

Năm 2020 giữ giấy tờ gốc của người giúp việc bị xử phạt thế nào?