Chủ doanh nghiệp nước ngoài có được miễn giấy phép lao động không?

Chủ doanh nghiệp nước ngoài có được miễn giấy phép lao động không?

Chủ doanh nghiệp nước ngoài có được miễn giấy phép lao động không? Công ty mình là công ty TNHH 1 thành viên có chủ sở hữu là người Hàn Quốc, mình muốn hỏi trường hợp này thì có được miễn cấp giấy phép lao đông cho chủ sở hữu công ty mình hay không? Xin chân thành cảm ơn.



Chủ doanh nghiệp nước ngoàiTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về chủ doanh nghiệp nước ngoài có được miễn giấy phép lao động không; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 172 Bộ luật Lao động năm 2012 như sau:

“Điều 172. Công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam không thuộc diện cấp giấy phép lao động

1. Là thành viên góp vốn hoặc là chủ sở hữu của công ty trách nhiệm hữu hạn.

2. Là thành viên Hội đồng quản trị của công ty cổ phần.

3. Là Trưởng văn phòng đại diện, dự án của tổ chức quốc tế, tổ chức phi chính phủ tại Việt Nam.

4. Vào Việt Nam với thời hạn dưới 03 tháng để thực hiện chào bán dịch vụ.

5. Vào Việt Nam với thời hạn dưới 03 tháng để xử lý những sự cố, tình huống kỹ thuật, công nghệ phức tạp nảy sinh làm ảnh hưởng hoặc có nguy cơ ảnh hưởng tới sản xuất, kinh doanh mà các chuyên gia Việt Nam và các chuyên gia nước ngoài hiện đang ở Việt Nam không xử lý được.

6. Là luật sư nước ngoài đã được cấp giấy phép hành nghề luật sư tại Việt Nam theo quy định của Luật luật sư.

7. Theo quy định của Điều ước quốc tế mà Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

8. Là học sinh, sinh viên học tập tại Việt Nam làm việc tại Việt Nam nhưng người sử dụng lao động phải báo trước 07 ngày với cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh.

9. Các trường hợp khác theo quy định của Chính phủ.”

Như vậy

Theo quy định trên thì chủ sở hữu công ty trách nhiệm hữu hạn là đối tượng được miễn giấy phép lao động khi làm việc tại Việt Nam.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Công ty bạn là công ty TNHH 1 thành viên có chủ sở hữu là người Hàn Quốc, trường hợp này chủ sở hữu của công ty bạn sẽ được miễn cấp giấy phép lao động theo quy định.

Chủ doanh nghiệp nước ngoài

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Trên đây là bài viết về vấn đề chủ doanh nghiệp nước ngoài có được miễn giấy phép lao động không? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: 

Hồ sơ đề nghị cấp lại giấy phép lao động do hết hạn

Thu hồi giấy phép lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

Trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyển 24/7: 1900.6172để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi