19006172

Công ty có được yêu cầu phạt tiền khi người lao động vi phạm nội quy lao động?

Công ty có được yêu cầu phạt tiền khi người lao động vi phạm nội quy lao động?

Chào anh chị luật sư. Mình làm công việc may mặc được 1 thời gian thì nghỉ thai sản. Sau thời gian nghỉ thai sản mình có quay lại công ty làm việc thì có vi phạm nội quy và sẽ bị xử lý kỉ luật. Nhưng công ty có nói với mình là có thể thanh toán tiền mặt cho công ty để thay thế cho việc xử lý kỉ luật thì có đúng không? Công ty yêu cầu như vậy có sai không và có bị phạt không? Nhờ tư vấn giúp mình với ạ. 



Công ty có được yêu cầu phạt tiền

Luật sư tư vấn Luật Lao động trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn về Công ty có được yêu cầu phạt tiền khi người lao động vi phạm nội quy lao động đã được đội ngũ luật sư của chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, Công ty có được yêu cầu phạt tiền khi người lao động vi phạm nội quy lao động?

Căn cứ theo quy định tại Điều 124 và Điều 127 Bộ luật lao động năm 2019 thì: 

“Điều 124. Hình thức xử lý kỷ luật lao động

1. Khiển trách.

2. Kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng.

3. Cách chức.

4. Sa thải.

Điều 127. Các hành vi bị nghiêm cấm khi xử lý kỷ luật lao động

1. Xâm phạm sức khỏe, danh dự, tính mạng, uy tín, nhân phẩm của người lao động.

2. Phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

3. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động hoặc không thỏa thuận trong hợp đồng lao động đã giao kết hoặc pháp luật về lao động không có quy định.”

Như vậy, theo quy định trên thì công ty bạn sẽ không được phép yêu cần bạn nộp tiền để thay thế cho việc xử lý kỷ luật bạn khi bạn vi phạm nội quy công ty. 

Thứ hai, mức phạt khi công ty yêu cầu phạt tiền khi người lao động vi phạm nội quy lao động

Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 18 Nghị định 28/2020/NĐ-CP thì người sử dụng lao động còn bị phạt tiền như sau:

“Điều 18. Vi phạm quy định về kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi sau đây:

a) Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động khi xử lý kỷ luật lao động mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;

Công ty có được yêu cầu phạt tiền

b) Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động;

c) Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động;

d) Áp dụng nhiều hình thức kỷ luật lao động đối với một hành vi vi phạm kỷ luật lao động.

4. Biện pháp khắc phục hậu quả

a) Buộc trả lại khoản tiền đã thu hoặc trả đủ tiền lương cho người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 3 Điều này;”

Như vậy, theo quy định trên thì công ty bạn sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng nếu phạt tiền thay cho việc xử lý kỷ luật bạn. Ngoài ra, công ty còn phải buộc trả lại khoản tiền đã thu cho bạn. 

Trên đây là bài viết về vấn đề Công ty có được yêu cầu phạt tiền khi người lao động vi phạm nội quy lao động? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết sau đây:

Người lao động tiết lộ bí mật kinh doanh của công ty có bị xử lý kỷ luật?

Người lao động tự ý nghỉ việc bao lâu thì bị xử lý kỷ luật sa thải?

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc Công ty có được yêu cầu phạt tiền khi người lao động vi phạm nội quy lao động; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

Bài viết cùng chủ đề:

luatannam