HĐLĐ không ghi nội dung trang bị bảo hộ lao động có bị xử phạt?

HĐLĐ không ghi nội dung trang bị bảo hộ lao động có bị xử phạt?

Xin chào tổng đài tôi muốn hỏi về vấn đề công ty tôi vừa mới có thanh tra về hợp đồng lao động và yêu cầu trong nội dung hợp đồng lao động phải có vấn đề trang bị bảo hộ lao động cho người lao động có đúng không? Và công ty có bị phạt hành chính không khi trong hợp đồng không có nội dung đó? Mong tổng đài tư vấn giúp công ty chúng tôi.



Trang bị bảo hộ lao độngTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về HĐLĐ không ghi nội dung trang bị bảo hộ lao động có bị xử phạt; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất về nội dung trang bị bảo hộ lao động trong HĐLĐ:

Căn cứ theo quy định tại Điểm h Khoản 1 Điều 23 Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:

“Điều 23. Nội dung hợp đồng lao động

1. Hợp đồng lao động phải có những nội dung chủ yếu sau đây:

h) Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động;”

Bên cạnh đó, căn cứ theo Khoản 8 Điều 4 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 4. Nội dung hợp đồng lao động

8. Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động: Ghi cụ thể số lượng, chủng loại, chất lượng và thời hạn sử dụng của từng loại trang bị bảo hộ lao động theo quy định của người sử dụng lao động.”

Như vậy theo quy định trên thì trang bị bảo hộ lao động cho người lao động là một trong những nội dung chủ yếu và phải được ghi nhận trong hợp đồng lao động; bao gồm các nội dung cụ thể như: 

+) Ghi cụ thể số lượng, chủng loại, chất lượng của từng loại trang bị bảo hộ lao động;

+) Thời hạn sử dụng của từng loại trang bị bảo hộ lao động.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; công ty bạn vừa mới có thanh tra về hợp đồng lao động và yêu cầu trong nội dung hợp đồng lao động phải có vấn đề trang bị bảo hộ lao động cho người lao động.là đúng với quy định.

Thứ hai, xử phạt công ty giao kết HĐLĐ không có nội dung trang bị bảo hộ lao động:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định 88/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Vi phạm quy định về giao kết hợp đồng lao động

1. Phạt tiền người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi: Không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản đối với công việc có thời hạn trên 3 tháng; không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với người lao động; giao kết hợp đồng lao động không đầy đủ các nội dung chủ yếu của hợp đồng lao động; giao kết hợp đồng lao động trong trường hợp thuê người lao động làm giám đốc trong doanh nghiệp có vốn của Nhà nước không theo quy định của pháp luật theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

b) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.”

Như vậy theo quy định trên thì công ty bạn giao kết hợp đồng lao động không đầy đủ các nội dung chủ yếu của HĐLĐ thì tùy vào số lượng người lao động công ty sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

Trang bị bảo hộ lao động

Tư vấn Hợp đồng lao động qua tổng đài 1900 6172

Kết luận:

Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động là một trong những nội dung chủ yếu phải có trong HĐLĐ, do đó nếu công ty bạn giao kết HĐLĐ mà không có nội dung này thì sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng tùy thuộc vào số lượng  NLĐ.

Trên đây là bài viết về vấn đề HĐLĐ không ghi nội dung trang bị bảo hộ lao động có bị xử phạt? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Có thể ủy quyền giao kết hợp đồng lao động hay không?

Có bắt buộc phải giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản?

Nếu còn vấn đề vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi