Người lao động có được hưởng lương khi nghỉ việc riêng không?

Người lao động có được hưởng lương khi nghỉ việc riêng không?

Em mới vào làm việc cho 1 công ty. Em băn khoăn không biết em có được tính lương khi nghỉ việc riêng do ma chay cưới hỏi không ạ? Mong các anh, chị sớm giải đáp! Em cảm ơn nhiều ạ!



Lương khi nghỉ việc riêngTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVề vấn đề hưởng lương khi nghỉ việc riêng; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 116 Bộ Luật lao động 2012 quy định như sau:

“Điều 116. Nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương

1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương”.

Như vậy, vấn đề nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương của người lao động được quy định như sau:

– Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

+) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

+) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

+) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

Lương khi nghỉ việc riêng

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

– Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

– Ngoài 02 trường hợp trên người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

Bạn vui lòng tham khảo các quy định nêu trên để xác định trường hợp của bạn có được nghỉ có hưởng lương hay không.

Trên đây là tư vấn hưởng lương khi nghỉ việc riêng. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Làm việc cho công ty 09 tháng có được nghỉ hằng năm không?

Có cộng thời gian nghỉ hưởng bảo hiểm để tính số ngày nghỉ hằng năm?

Nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi