Quy định thời gian nghỉ giữa giờ khi NLĐ làm việc vào ban đêm như thế nào?

Quy định thời gian nghỉ giữa giờ khi NLĐ làm việc vào ban đêm như thế nào?

Quy định thời gian nghỉ giữa giờ khi NLĐ làm việc vào ban đêm như thế nào? Cho tôi hỏi, thời gian làm việc ban đêm của NLĐ được xác định từ mấy giờ đến mấy giờ? Công ty của tôi áp dụng chế độ 2 ca làm việc nhưng lại chia nhỏ thời gian nghỉ và không tính vào thời gian làm việc. Ca làm việc ban đêm bắt đầu từ 20 giờ đến 5 giờ chia làm 3 lần nghỉ là 22 giờ 00 đến 22 giờ 10 phút; 0 giờ 15 đến 0 giờ 55 phút; 3 giờ 00 đến 3 giờ 10 phút. Toàn bộ thời gian nghỉ không tính vào thời gian làm việc. Công ty quy định như trên là đúng hay sai? Công ty có bị phạt không nếu làm không đúng quy định? Ngoài thời gian nghỉ giữa giờ được tính vào giờ làm việc, thì trong ca làm tôi có được thêm những đợt nghỉ ngắn khác hay không?



Dịch vụ tư vấn Luật Lao động trực tuyến 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về giờ làm việc vào ban đêm

Căn cứ theo quy định tại Điều 105 Bộ luật lao động năm 2012 như sau:

Điều 105. Giờ làm việc ban đêm

Giờ làm việc ban đêm được tính từ 22 giờ đến 6 giờ sáng ngày hôm sau.”

Theo quy định trên thì thời gian làm việc vào ban đêm sẽ được xác định từ 22 giờ đến 6 giờ sáng ngày hôm sau.

Thứ hai, quy định thời gian nghỉ giữa giờ khi làm việc vào ban đêm

Căn cứ theo quy định tại Điều 108 Bộ luật lao động năm 2012 thì:

“Điều 108. Nghỉ trong giờ làm việc

1. Người lao động làm việc liên tục 08 giờ hoặc 06 giờ theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật này được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút, tính vào thời giờ làm việc.

2. Trường hợp làm việc ban đêm, thì người lao động được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút, tính vào thời giờ làm việc.

3. Ngoài thời gian nghỉ giữa giờ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người sử dụng lao động quy định thời điểm các đợt nghỉ ngắn và ghi vào nội quy lao động.”

Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp làm việc ban đêm thì người lao động được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút và được tính vào thời giờ làm việc.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Công ty của bạn áp dụng chế độ 2 ca làm việc nhưng lại chia nhỏ thời gian nghỉ và không tính vào thời gian làm việc. Ca làm việc ban đêm bắt đầu từ 20 giờ đến 5 giờ chia làm 3 lần nghỉ là 22 giờ 00 đến 22 giờ 10 phút; 0 giờ 15 đến 0 giờ 55 phút; 3 giờ 00 đến 3 giờ 10 phút. Toàn bộ thời gian nghỉ này không tính vào thời gian làm việc là không đúng và việc công ty bạn quy định như vậy là sai.

Thứ ba, về xử phạt vi phạm về thời giờ nghỉ ngơi: 

Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 14 Nghị định 88/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 14. Vi phạm quy định về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi

1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Không bảo đảm cho người lao động nghỉ trong giờ làm việc, nghỉ chuyển ca, nghỉ về việc riêng, nghỉ không hưởng lương đúng quy định;

Như vậy, trường hợp công ty bạn không đảm bảo việc NLĐ được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút được tính vào thời giờ làm việc thì công ty bạn sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. 

Thứ tư, quy định về các đợt nghỉ ngắn:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 108 Bộ luật lao động năm 2012 thì:

“Điều 108. Nghỉ trong giờ làm việc

3. Ngoài thời gian nghỉ giữa giờ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người sử dụng lao động quy định thời điểm các đợt nghỉ ngắn và ghi vào nội quy lao động.”

Theo quy định trên thì ngoài quy định thời gian nghỉ giữa giờ, công ty bạn sẽ quy định thời điểm các đợt nghỉ ngắn và được ghi vào nội quy lao động. Do đó, bạn có thể căn cứ vào nội quy lao động của công ty để xác định thời gian nghỉ cụ thể.

Trên đây là bài viết về vấn đề quy định thời gian nghỉ giữa giờ khi NLĐ làm việc vào ban đêm như thế nào? 

Nếu còn vấn đề gì thắc mắc về vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

->NLĐ có được yêu cầu công ty tăng thời gian các đợt nghỉ ngắn giữa giờ?

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button