Thời điểm báo cáo sử dụng lao động định kỳ 6 tháng đầu năm 2020

Thời điểm báo cáo sử dụng lao động định kỳ 6 tháng đầu năm 2020

Xin chào tổng đài tư vấn, cho em hỏi về vấn đề như sau: Em là nhân sự công ty mới vào là việc, em đang thắc mắc về quy định định kỳ 6 tháng phải lập báo cáo sử dụng lao động vậy đến cuối tháng 6 là sẽ phải lập đúng không ạ? Nếu không báo cáo thì có bị phạt tiền không? Và em nghe nói có quy định mới của Bộ luật lao động năm 2019 thì có cần lập báo cáo nữa hay không? Xin cảm ơn.



Thời điểm báo cáo sử dụng lao động

Dịch vụ hỗ trợ tư vấn Luật Lao động trực tuyến 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, thời điểm báo cáo sử dụng lao động định kỳ 6 tháng đầu năm 2020

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định 03/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 8. Báo cáo sử dụng lao động

2. Định kỳ 06 tháng và hằng năm, người sử dụng lao động phải báo cáo tình hình thay đổi về lao động với Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội hoặc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội (đối với người sử dụng lao động thuộc khu công nghiệp) nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện”.

Bên cạnh đó, tại Khoản 1 Điều 6 Thông tư 23/2014/TT-BLĐTBXH có quy định như sau:

“Điều 6. Báo cáo sử dụng lao động

2. Người sử dụng lao động phải báo cáo tình hình thay đổi về lao động theo quy định tại Khoản 2 Điều 8 Nghị định số 03/2014/NĐ-CP trước ngày 25 tháng 5 và ngày 25 tháng 11 hằng năm theo mẫu số 07 ban hành kèm theo Thông tư này”.

Như vậy, theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; định kỳ 6 tháng thì công ty bạn sẽ phải lập báo cáo tình hình thay đổi về lao động và bạn sẽ phải lập báo cáo trước ngày 25 tháng 5 năm 2020 mà không phải vào cuối tháng 6/2020.

Thứ hai, không báo cáo sử dụng lao động có bị phạt tiền?

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 5 và Điểm b; Điểm c Khoản 1 Điều 7 Nghị định 28/2020/NĐ-CP quy định:

“Điều 5. Mức phạt tiền và thẩm quyền xử phạt

1. Mức phạt tiền quy định đối với các hành vi vi phạm quy định tại Chương II, Chương III và Chương IV của Nghị định này là mức phạt đối với cá nhân, trừ trường hợp quy định tại các khoản 1, 2 Điều 6; khoản 3, 4, 6 Điều 12; khoản 2 Điều 24; khoản 1 Điều 25; khoản 1, 5, 6, 7 Điều 26; khoản 5 Điều 40; các khoản 1, 2, 3, 4, 5 Điều 41; khoản 2, 4 Điều 42; khoản 1, 2 Điều 43; các khoản 1, 2, 3 Điều 44; các khoản 1, 2, 3, 4 Điều 45 của Nghị định này. Mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân”.

“Điều 7. Vi phạm về tuyển, quản lý lao động

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi sau đây:

c) Không báo cáo tình hình thay đổi về lao động với Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội hoặc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội (đối với người sử dụng lao động thuộc khu công nghiệp) nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện;…”

Theo đó , nếu doanh nghiệp bạn vi phạm quy định về việc không báo cáo tình hình thay đổi về lao động thì sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng nếu là cá nhân; phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Thứ ba, quy định về báo cáo sử dụng lao động theo quy định mới

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 12 Bộ luật lao động năm 2019 quy định như sau:

“Điều 12. Trách nhiệm quản lý lao động của người sử dụng lao động

2. Khai trình việc sử dụng lao động trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày bắt đầu hoạt động, định kỳ báo cáo tình hình thay đổi về lao động trong quá trình hoạt động với cơ quan chuyên môn về lao động thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh và thông báo cho cơ quan bảo hiểm xã hội”.

Như vậy, Bộ luật lao động năm 2019 (sẽ có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2021; thay thế cho Bộ luật lao động năm 2012) vẫn giữ quy định về trách nhiệm khai trình sử dụng lao động và báo cáo tình hình lao động định kỳ của người lao động.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Dịch vụ tư vấn Luật Lao động trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn trực tiếp.

->Việc khai trình sử dụng lao động được thực hiện như thế nào?

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay