Chế độ tử tuất với thân nhân của thương binh

Chế độ tử tuất với thân nhân của thương binh

Chào tổng đài tư vấn, tôi muốn tư vấn một vấn đề như sau. Bố tôi tham gia kháng chiến chống Pháp và là thương binh loại 2/4 (suy giảm khả năng lao động 63%) và bố tôi được hưởng trợ cấp hàng tháng từ nhà nước. Nay bố tôi mất thì gia đình tôi có được hưởng chế độ tử tuất từ bố tôi không? Cụ thể là mẹ tôi đã ngoài 70 tuổi mà không có lương hưu thì có được trợ cấp tuất hàng tháng. Tôi xin cảm ơn.



Tư vấn bảo hiểm xã hội:thương binh

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về chế độ tử tuất đối với thân nhân người có công với cách mạng, chúng tôi xin được tư vấn, giải đáp như sau:

Thứ nhất, về trợ cấp mai táng phí

Căn cứ khoản 3 Điều 7 Pháp lệnh Số: 04/2012/UBTVQH13 quy định về chế độ ưu đãi với người có công với cách mạng:

“3. Người có công với cách mạng, thân nhân quy định tại điểm e khoản 2 Điều 14 và khoản 2 Điều 27 của Pháp lệnh này chết thì người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí theo mức quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.”

Mặt khác, khoản 2 Điều 66 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về trợ cấp mai táng thì:

“2. Trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở tại tháng mà người quy định tại khoản 1 Điều này chết.”

Theo quy định tại điểm e Khoản 1 Điều 2 Pháp lệnh ưu đãi người có công năm 2005 thì thương binh thuộc đối tượng người có công với cách mạng. Do đó, thương binh khi mất thì thân nhân được hưởng trợ cấp mai táng phí bằng 10 lần mức lương cơ sở, tương đương với 13.000.000 đồng (mức lương cơ sở hiện tại là 1.300.000 đồng theo Nghị định 47/2017/NĐ-CP).

Ngoài ra, gia đình bạn còn được hưởng trợ cấp một lần bằng ba tháng trợ cấp, phụ cấp ưu đãi theo Khoản 1 Điều 32 Nghị định 31/2013/NĐ-CP.

Thứ hai, về trợ cấp tuất hàng tháng

Căn cứ theo quy định tại điểm a, b khoản 4 Điều 21 Pháp lệnh Số: 04/2012/UBTVQH13 thì:

“Điều 21

4. Thương binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất như sau:

a) Cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, từ đủ 55 tuổi trở lên đối với nữ; con dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng;

b) Cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, từ đủ 55 tuổi trở lên đối với nữ sống cô đơn không nơi nương tựa; con mồ côi cả cha mẹ dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng và trợ cấp tiền tuất nuôi dưỡng hàng tháng.”

thương binh

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo thông tin bạn cung cấp, bố bạn là thương binh bị suy giảm khả năng lao động 63% và mẹ bạn hiện nay đã 70 tuổi nên mẹ bạn thuộc diện được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng. Mức hưởng trợ cấp tuất hàng tháng đối với thân nhân là 795.000 đồng/người/tháng theo quy định tại phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định 70/2017/NĐ-CP.

Kết luận

Như vậy trong trường hợp trên, gia đình bạn sẽ được hưởng:

+) Người lo mai táng được nhận tiền mai táng phí bằng 13.000.000 triệu; 

+) Được hưởng trợ cấp một lần bằng ba tháng trợ cấp, phụ cấp ưu đãi;

+) Trợ cấp tuất cho mẹ bạn ngoài 70 tuổi bằng 795.000 đồng.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Các chế độ trợ cấp cho vợ thương binh đã qua đời.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Hưởng chế độ tuất cho thân nhân thương binh chết

Điều kiện hưởng và thủ tục hưởng trợ cấp mai táng phí

Nếu còn vấn đề thắc mắc về chế độ tử tuất với thân nhân người có công với cách mạng; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi