Mức hưởng chế độ ốm đau trong trường hợp chăm con ốm

Mức hưởng bảo hiểm khi chăm con ốm

Em có thắc mắc về chế độ ốm đau như sau: Trường hợp của em mới tham gia bảo hiểm xã hội được 6 tháng nay con em nhập viện thì em được nghỉ bao nhiêu ngày và có được hưởng lương hay không? Mong trả lời giúp, em xin chân thành cảm ơn!



Chăm con ốmTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 25 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về điều kiện hưởng chế độ ốm đau

” 2. Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền”.

Theo đó, người lao động được hưởng chế độ ốm đau khi con ốm phải đáp ứng các điều kiện sau:

– Con dưới 7 tuổi bị ốm đau;

– Có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền.

Cho nên bạn phải đáp ứng những điều kiện trên thì mới được hưởng chế độ ốm đau chăm con ốm.

Về thời gian hưởng và mức hưởng, căn cứ theo quy định tại điều 27 và khoản 1 Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

“Điều 27. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau

1. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.

2. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người cha hoặc người mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều này.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần”.

Do thông tin bạn cung cấp chưa được rõ ràng nên trường hợp này nên chúng tôi xin tư vấn như sau:

+) Nếu con bạn dưới 3 tuổi thì bạn được nghỉ tối đa 20 ngày làm việc trong năm để chăm con;

+) Nếu con bạn từ 03 tuổi đến dưới 7 tuổi thì bạn được nghỉ chăm con tối đa 15 ngày làm việc trong năm;

+) Nếu con bạn từ 07 tuổi trở lên thì bạn không được giải quyết chế độ chăm sóc con ốm.

Về mức hưởng chế độ ốm đau:

Điều 28. Mức hưởng chế độ ốm đau

1. Người lao động hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại khoản 1 và điểm a khoản 2 Điều 26, Điều 27 của Luật này thì mức hưởng tính theo tháng bằng 75% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Trường hợp người lao động mới bắt đầu làm việc hoặc người lao động trước đó đã có thời gian đóng bảo hiểm xã hội, sau đó bị gián đoạn thời gian làm việc mà phải nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau ngay trong tháng đầu tiên trở lại làm việc thì mức hưởng bằng 75% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng đó”.

 

Chăm con ốmTư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Về hồ sơ hưởng chế độ ốm đau:

“Điều 8. Hồ sơ hưởng chế độ ốm đau

1. Giấy ra viện đối với người lao động hoặc con của người lao động Điều trị nội trú. Trường hợp người lao động hoặc con của người lao động Điều trị ngoại trú phải có giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH (bản chính), trường hợp cả cha và mẹ đều nghỉ việc chăm con thì giấy chứng nhận nghỉ việc của một trong hai người là bản sao”.

Như vậy, nếu con bạn nghỉ dưới 7 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở y tế (Giấy ra viện hoặc giấy chứng nhận nghỉ hưởng bảo hiểm xã hội) thì bạn sẽ được giải quyết chế độ chăm con ốm.

Bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: 

Chế độ ốm đau khi trong thời gian nghỉ ốm mà con đủ 7 tuổi?

Vợ và chồng có được nghỉ chăm con ốm cùng một lúc được không?

Con ốm có được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau ốm đau?

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi