-->

Nghỉ việc thì có thể tham gia BHXH tự nguyện để hưởng chế độ thai sản không?

Nghỉ việc thì có thể tham gia BHXH tự nguyện để hưởng chế độ thai sản không?

Chào anh chị! Em hiện đang có bầu 6 tháng, thời kiến dự sinh là 29/04/2019. Em đang làm công ty nhưng công ty bị thu mua nên hiện tại quản lí mới muốn tinh gọn nhân sự nên sa thải 50% nhân sự và em có trong danh sách, thời gian chấm dứt HĐLĐ của em là ngày 15/05/2019. Vào ngày 13/02/2019 là công ty sẽ cho nghỉ việc. Vậy em nghỉ việc thì có thể tham gia BHXH tự nguyện để hưởng chế độ thai sản không và đóng ở đâu? Kính mong anh chị hướng dẫn giúp em! Em xin chân thành cám ơn!



BHXH tự nguyện để hưởng chế độ thai sảnTư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVề vấn đề tham gia BHXH tự nguyện để hưởng chế độ thai sản; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 4 và Khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 4. Các chế độ bảo hiểm xã hội

2. Bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ sau đây:

a) Hưu trí;

b) Tử tuất.”

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

Cụ thể, 12 tháng trước khi sinh được quy định tại Khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH như sau:

“Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

Điều kiện hưởng chế độ thai sản của lao động nữ sinh con, lao động nữ mang thai hộ, người mẹ nhờ mang thai hộ và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi được quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 31 của Luật bảo hiểm xã hội; khoản 3 Điều 3 và khoản 1 Điều 4 của Nghị định số 115/2015/NĐ-CP và được hướng dẫn cụ thể như sau:

1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

BHXH tự nguyện để hưởng chế độ thai sản

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này”.

Theo quy định của pháp luật lao động nữ phải tham gia từ đủ 6 tháng BHXH bắt buộc trở lên trong 12 tháng trước sinh thì sẽ được hưởng chế độ thai sản. BHXH tự nguyện không có chế độ thai sản nên người tham gia BHXH này sẽ không được nhận chế độ thai sản.

Đối chiếu quy định nêu trên với trường hợp của bạn như sau:

Bạn cho biết bạn dự sinh là 29/4/2019 và ngày 13/02/2019 công ty sẽ cho bạn nghỉ việc. Nên 12 tháng trước sinh của bạn được tính từ tháng 4/2018 đến tháng 3/2019. Nếu bạn tham gia BHXH bắt buộc từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian từ tháng 4/2018 đến tháng 3/2019 thì bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản. Thời gian bạn tham gia BHXH tự nguyện sẽ không được tính để giải quyết chế độ thai sản.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: 

Cách tính mức hưởng chế độ thai sản cho lao động nữ nghỉ sinh con

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi đã thôi việc mới nhất

Nếu còn vướng mắc về vấn đề tham gia BHXH tự nguyện để hưởng chế độ thai sản; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi