Số tiền được hoàn lại là bao nhiêu khi trả thẻ bảo hiểm y tế?

Số tiền được hoàn lại là bao nhiêu khi trả thẻ bảo hiểm y tế?

Tôi xin hỏi trường hợp sau: Gia đình tôi gồm 4 người mua thẻ bảo hiểm y tế theo hộ gia đình tại Hà Nội cách đây khoảng 2 tháng. Hiện tại tôi xin được việc, nên có tham gia bảo hiểm y tế theo công ty. Tôi được biết tôi được quyền trả thẻ bảo hiểm y tế hộ gia đình và nhận lại tiền. Vậy không biết tôi nhận lại được bao nhiêu tiền?



Trả thẻ bảo hiểmTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 20 Quyết định 959/QĐ-BHXH như sau:

“Điều 20. Hoàn trả tiền đóng BHYT

1.Người đang tham gia BHYT theo đối tượng tại Khoản 4, Khoản 5 Điều 17 được hoàn trả tiền đóng BHYT trong các trường hợp sau:

1.1. Tham gia BHYT theo nhóm đối tượng tại Khoản 1, 2 và Khoản 3 Điều 17;

1.2. Được ngân sách nhà nước điều chỉnh tăng hỗ trợ mức đóng BHYT;

1.3. Bị chết trước khi thẻ BHYT có giá trị sử dụng”.

Theo đó, khi bạn đã tham gia bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình (Khoản 5 Điều 17 Quyết định 959/QĐ-BHXH) nhưng hiện nay bạn tham gia bảo hiểm y tế theo nhóm đối tượng do người lao động và người sử dụng lao động đóng (Khoản 1 Điều 17 Quyết định 959/QĐ-BHXH) thì sẽ được hoàn trả tiền bảo hiểm y tế đã đóng.

Thứ hai, về việc xác định số tiền hoàn trả thì căn cứ theo khoản 2 Điều 20 Quyết định 959/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 20: Hoàn trả tiền đóng BHYT

2. Số tiền hoàn trả

Số tiền hoàn trả tính theo mức đóng BHYT và thời gian còn lại thẻ BHYT có giá trị sử dụng. Thời gian còn lại thẻ có giá trị sử dụng được tính từ thời điểm sau đây đến hết thời hạn sử dụng ghi trên thẻ BHYT:

2.1. Từ thời điểm sử dụng của thẻ BHYT được cấp theo nhóm mới đối với đối tượng tại Điểm 1.1 Khoản 1 Điều này;

2.2. Từ thời điểm quyết định của cơ quan có thẩm quyền có hiệu lực đối với đối tượng tại Điểm 1.2 Khoản 1 Điều này;

2.3. Từ thời điểm thẻ có giá trị sử dụng đối với đối tượng tại Điểm 1.3 Khoản 1 Điều này.”

Như vậy, số tiền bạn được hoàn trả sẽ tính theo mức đóng BHYT và thời gian còn lại của thẻ BHYT có giá trị sử dụng. Thời gian còn lại thẻ có giá trị sử dụng được tính từ thời điểm thẻ BHYT tại công ty bạn có hiệu lực đến hết thời hạn sử dụng của thẻ BHYT mà bạn mua theo hình thức hộ gia đình. 

Trả thẻ bảo hiểm

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Tuy nhiên, căn cứ quy định tại điểm 1.2 Điều 1 Mục VI Quyết định 2777/QĐ-BHXH của Bảo hiểm xã hội thành phố Hà Nội:

“VI. Hoàn trả

1.Các trường hợp hoàn trả bằng tiền

1.2. Nguyên tắc hoàn trả đối tượng BHYT Hộ gia đình

Người tham gia BHYT hộ gia đình mà sau đó tham gia BHYT đối tượng khác khi hoàn trả tính số tiền hoàn trả theo thứ tự ưu tiên từ người cuối cùng trong số người tham gia theo Hộ gia đình.”

Theo đó, số tiền hoàn trả sẽ được căn cứ vào thời gian còn lại thẻ có giá trị sử dụng và dựa theo số tiền mà người cuối cùng trong số người tham gia theo hộ gia đình đóng. Gia đình bạn có 4 người tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình nên mức đóng của người thứ tư là 326.700 đồng.

Lưu ý: Bạn cần chuẩn bị những giấy tờ tại Điều 28 Quyết định 959/QĐ-BHXH nộp lên cơ quan bảo hiểm xã hội quận/huyện nơi bạn đóng bảo hiểm y tế tự nguyện để được hoàn trả tiền, bao gồm:

+) Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHYT (Mẫu TK1-TS);

+) Thẻ BHYT tham gia theo hộ gia đình còn giá trị sử dụng;

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: 

Quyền lợi BHYT khi thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT

Những chi phí khám chữa bệnh được bảo hiểm y tế chi trả

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi