Có được hỗ trợ tiền sửa chữa nhà thờ liệt sĩ và Bà mẹ Việt Nam anh hùng?

Có được hỗ trợ tiền sửa chữa nhà thờ liệt sĩ và Bà mẹ Việt Nam anh hùng?

Xin chào tổng đài, tôi xin hỏi về vấn đề như sau: Nhà anh trai tôi có một nhà thờ họ trong đó hiện tại trong nhà thờ họ có thờ 3 liệt sĩ và 1 Bà mẹ Việt Nam anh hùng. Vậy tôi muốn hỏi anh trai có được làm thủ tục để được hỗ trợ tiền sửa chữa nhà thờ không? Tôi xin chân thành cảm ơn.



Nhà thờTư vấn chế độ chính sách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn về có được hỗ trợ tiền sửa chữa nhà thờ liệt sĩ và Bà mẹ Việt Nam anh hùng; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 2 Quyết định 22/2013/QĐ-TTg như sau:

“Điều 2. Đối tượng và điều kiện được hỗ trợ

Hộ gia đình được hỗ trợ theo quy định tại Quyết định này phải có đủ các điều kiện sau:

1. Là hộ gia đình có người có công với cách mạng đã được cơ quan có thẩm quyền công nhận, bao gồm:

c) Thân nhân liệt sỹ;

d) Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

2. Hộ đang ở nhà tạm hoặc nhà ở bị hư hỏng nặng (kể cả các hộ đã được hỗ trợ theo các chính sách khác trước đây) với mức độ như sau:

a) Phải phá dỡ để xây mới nhà ở;

b) Phải sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở.”

Như vậy

Theo quy định trên thì hộ gia đình có người có công với cách mạng là thân nhân của liệt sĩ và Bà mẹ Việt Nam anh hùng đã được cơ quan có thẩm quyền công nhận sẽ được hỗ trợ về nhà ở khi phải phá dỡ để xây mới nhà ở hoặc phải sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở. 

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Nhà anh trai bạn có một nhà thờ họ trong đó hiện tại trong nhà thờ họ có thờ 3 liệt sĩ và 1 Bà mẹ Việt Nam anh hùng. Hiện nay chỉ có quy định về việc hỗ trợ xây và sửa chữa nhà ở mà chưa có quy định về hỗ trợ chi phí xây dựng nhà thờ cho người có công. Do đó, anh trai bạn không được hỗ trợ tiền sửa chữa nhà thờ cho liệt sĩ và Bà mẹ Việt Nam anh hùng.

Nhà thờ

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Kết luận:

Hiện nay chưa có quy định về việc hỗ trợ chi phí xây dựng nhà thờ cho người có công.

Trên đây là bài viết về vấn đề có được hỗ trợ tiền sửa chữa nhà thờ liệt sĩ và Bà mẹ Việt Nam anh hùng? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Có được hỗ trợ chi phí thăm viếng mộ liệt sĩ tại nghĩa trang gia tộc?

Đối tượng nào được hỗ trợ chi phí khi đi thăm viếng mộ liệt sĩ?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi