19006172

Mức hỗ trợ dịch Covid-19 cho đối tượng người khuyết tật là bao nhiêu?

Mức hỗ trợ dịch Covid-19 cho đối tượng người khuyết tật là bao nhiêu?

Mức hỗ trợ dịch Covid-19 cho đối tượng người khuyết tật là bao nhiêu? Cho tôi hỏi tôi là người khuyết tật hiện nay đang ở huyện Quỳ Hợp Nghệ An, trong đợt dịch Covid-19 thì tôi sẽ được nhận tiền hỗ trợ dịch bệnh đúng không? Mức hỗ trợ tôi nghe nói sẽ được hỗ trợ là 1.500.000 trong 3 tháng đúng không? Nhưng tôi thấy mọi người xóm trên chỉ nhận được 1.300.000 đồng. Vậy mức hỗ trợ nào mới đúng quy định? Tôi có cần chuẩn bị hồ sơ gì để yêu cầu xã xét duyệt tiền hỗ trợ này hay không? Xin cảm ơn mọi người đã hỗ trợ giúp đỡ.



Hỗ trợ dịch Covid-19 cho đối tượng người khuyết tật

Tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, người khuyết tật có được nhận tiền hỗ trợ dịch bệnh Covid-19?

Căn cứ theo quy định tại Điều 11 Quyết định 15/2020/QĐ-TTg ngày 24 tháng 4 năm 2020 quy định về việc thực hiện các chính sách hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 như sau:

“Điều 11. Hỗ trợ đối tượng bảo trợ xã hội

Đối tượng bảo trợ xã hội đang hưởng chính sách trợ cấp xã hội hằng tháng, trong danh sách hưởng trợ cấp xã hội tháng 4 năm 2020.”

Như vậy, theo quy định trên thì đối với đối tượng đang hưởng chính sách trợ cấp xã hội hằng tháng, trong danh sách hưởng trợ cấp xã hội tháng 4 năm 2020 thì sẽ đủ điều kiện nhận hỗ trợ do dịch bệnh Covid-19.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn là người khuyết tật hiện nay đang ở huyện Quỳ Hợp Nghệ An, nếu bạn đang hưởng trợ cấp người khuyết tật hàng tháng và có tên trong danh sách hưởng trợ cấp xã hội tháng 4 năm 2020 thì bạn sẽ được nhận tiền hỗ trợ dịch bệnh của Chính phủ.

Thứ hai, mức hỗ trợ dịch Covid-19 cho đối tượng người khuyết tật là bao nhiêu?

Căn cứ theo quy định tại Mục II Nghị quyết 42/2020/NQ-CP ngày 09 tháng 4 năm 2020 về các biện pháp hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 như sau:

“Đại dịch Covid-19 tiếp tục diễn biến phức tạp, khó lường, đã lan rộng và bùng phát tại nhiều quốc gia, khu vực trên thế giới, ảnh hưởng lớn đến nền kinh tế toàn cầu và các nước, đối tác lớn của nước ta. Ở trong nước, dịch Covid-19 đã và đang tác động đến nhiều mặt trên các lĩnh vực kinh tế, xã hội; đời sống người dân gặp nhiều khó khăn; nhiều doanh nghiệp, hộ kinh doanh, hợp tác xã phải tạm dừng hoạt động, thu hẹp quy mô sản xuất hoặc sản xuất cầm chừng làm gia tăng thất nghiệp, mất việc làm trong ngắn hạn và tình hình có thể phức tạp hơn nếu dịch bệnh kéo dài.

Nhằm chia sẻ khó khăn, bảo đảm cuộc sống của nhân dân, người lao động cả nước, góp phần ổn định xã hội, Chính phủ quyết nghị thực hiện một số biện pháp hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 như sau:

II. NỘI DUNG HỖ TRỢ

6. Đối tượng bảo trợ xã hội đang hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng được hỗ trợ thêm 500.000 đồng/người/tháng. Thời gian áp dụng là 3 tháng, từ tháng 4 đến tháng 6 năm 2020 và được chi trả một lần.”

Theo quy định trên thì ngoài mức trợ cấp người khuyết tật hàng tháng bạn sẽ được hỗ trợ thêm với mức 500.000 đồng/người/tháng. Thời gian áp dụng là 3 tháng, từ tháng 4 đến tháng 6 năm 2020 và được chi trả một lần. Do đó, mức nhận hỗ trợ của bạn tổng cộng là 1.500.000 đồng trong 3 tháng mà không phải là 1.300.000 đồng như thông tin mà bạn tìm hiểu.

Thứ ba, về hồ sơ hưởng hỗ trợ dịch bệnh

Căn cứ theo quy định tại Điều 12 Quyết định 15/2020/QĐ-TTg ngày 24 tháng 4 năm 2020 như sau:

“Điều 12. Phê duyệt danh sách và kinh phí hỗ trợ

Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh chỉ đạo rà soát, xem xét, phê duyệt danh sách và kinh phí hỗ trợ theo Phụ lục kèm theo Quyết định này; đồng thời chỉ đạo thực hiện chi trả hỗ trợ.”

Như vậy, theo quy định trên thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh sẽ chỉ đạo rà soát, xem xét, phê duyệt danh sách và kinh phí hỗ trợ theo Mẫu số 07 Phụ lục kèm theo Quyết định 15/2020/QĐ-TTg; đồng thời chỉ đạo thực hiện chi trả hỗ trợ cho bạn khi thuộc đối tượng người khuyết tật mà bạn sẽ không cần phải chuẩn bị hồ sơ hưởng.

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Dịch vụ tư vấn Chế độ chính sách trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn trực tiếp.

->Nhân khẩu phát sinh sau ngày 31/12/2019 có được hỗ trợ dịch Covid?

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

Bài viết cùng chủ đề:

mặt nạ đất sét