-->

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho đất được chuyển nhượng

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho đất được chuyển nhượng

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho đất được chuyển nhượng? Anh A có mua một lô đất vào năm 1995 bằng giấy viết tay. Đất được anh A và mẹ anh A sử dụng lâu dài từ năm 1995 đến nay nhưng chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Từ năm 1995 cho đến năm 2005 mẹ anh A là người được ghi tên trong hồ sơ của xã và là người nộp thuế. Năm 2005 mẹ anh A mất nên anh A thay thế mẹ nộp thuế tại địa phương.

Nay anh A muốn được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Vậy anh A có thể xin cấp giấy chứng nhận ghi nhận việc sử dụng đất từ năm 2005 và đứng tên anh A không? Vì theo tôi biết sau năm 2004 thì cá nhân phải chịu 100% thuế chuyển nhượng quyền sử dụng đất; còn trước năm 2004 chỉ có 50% mức thuế thôi!



Đất được chuyển nhượngTư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề: Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho đất được chuyển nhượng; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định 43/2014/NĐ-CP:

“Điều 21. Căn cứ xác định việc sử dụng đất ổn định

1. Sử dụng đất ổn định là việc sử dụng đất liên tục vào một mục đích chính nhất định kể từ thời điểm bắt đầu sử dụng đất vào mục đích đó đến thời điểm cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc đến thời điểm quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với trường hợp chưa cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận).”

Như vậy, việc sử dụng đất ổn định từ khi một người sử dụng đất liên tục vào một mục đích nhất nhất định kể từ thời điểm bắt đầu sử dụng đất vào mục đích đó cho đến thời điểm được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng.

Và theo Khoản 2 Điều Điều 21 Nghị định 43/2014/NĐ-CP về các giấy tờ làm căn cứ xác định thời điểm sử dụng đất:

“2. Thời điểm bắt đầu sử dụng đất ổn định được xác định căn cứ vào thời gian và nội dung có liên quan đến mục đích sử dụng đất ghi trên một trong các giấy tờ sau đây:

a) Biên lai nộp thuế sử dụng đất nông nghiệp, thuế nhà đất;

b) Biên bản hoặc quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong việc sử dụng đất, biên bản hoặc quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong việc xây dựng công trình gắn liền với đất;

c) Quyết định hoặc bản án của Tòa án nhân dân đã có hiệu lực thi hành, quyết định thi hành bản án của cơ quan Thi hành án đã được thi hành về tài sản gắn liền với đất;

d) Quyết định giải quyết tranh chấp đất đai của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã có hiệu lực thi hành; biên bản hòa giải tranh chấp đất đai có chữ ký của các bên và xác nhận của đại diện Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất;

đ) Quyết định giải quyết khiếu nại, tố cáo của cơ quan nhà nước có thẩm quyền có liên quan đến việc sử dụng đất;

e) Giấy tờ về đăng ký hộ khẩu thường trú, tạm trú dài hạn tại nhà ở gắn với đất ở; Giấy chứng minh nhân dân hoặc Giấy khai sinh, giấy tờ nộp tiền điện, nước và các khoản nộp khác có ghi địa chỉ nhà ở tại thửa đất đăng ký;

Đất được chuyển nhượng

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

g) Giấy tờ về việc giao, phân, cấp nhà hoặc đất của cơ quan, tổ chức được Nhà nước giao quản lý, sử dụng đất;

h) Giấy tờ về mua bán nhà, tài sản khác gắn liền với đất hoặc giấy tờ về mua bán đất, chuyển nhượng quyền sử dụng đất có chữ ký của các bên liên quan;

i) Bản đồ, sổ mục kê, tài liệu điều tra, đo đạc về đất đai qua các thời kỳ;

k) Bản kê khai đăng ký nhà, đất có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã tại thời điểm kê khai đăng ký.”

Đối chiếu với trường hợp của bạn:

Anh A mua đất năm 1995 nhưng mẹ bạn đứng tên lô đất và đóng tiền thuế đất từ năm 1995 đến năm 2005; anh A bắt đầu đóng thuế từ năm 2005. Do đó căn cứ xác định thời điểm sử dụng đất của anh A được tính từ năm 2005 cho đến nay và thời điểm này được tính làm căn cứ để xác định nghĩa vụ tài chính khi cấp Giấy chứng nhận.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho đất được chuyển nhượng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Xác định thời điểm bắt đầu sử dụng đất ổn định, lâu dài

Phiếu lấy ý kiến của khu dân cư về nguồn gốc

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho đất được chuyển nhượng; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi