Cấp sổ đỏ khi chỉ có giấy tờ mua bán viết tay có công chứng

Cấp sổ đỏ khi chỉ có giấy tờ mua bán viết tay có công chứng

Xin chào tổng đài tư vấn! Tôi muốn hỏi về vấn đề cấp sổ đỏ khi chỉ có giấy tờ mua bán viết tay có công chứng. Chị tôi mua một mảnh đất trồng cà phê vào năm 2001 và chị tôi nhờ mẹ tôi chăm sóc và đến năm 2003 mẹ tôi trồng xen cây điều vào; đến năm 2006 mẹ tôi về, và chị tôi lại nhờ em tôi lên chăm sóc và thu cà phê và trồng xen thêm cây cao su; đến năm 2009 em tôi về quê, sau đó chị tôi lại nhờ em tôi lên thu hoạch và chăm vườn; đến cuối năm 2011 em tôi về. Năm 2012 có một bà chị ở đó đã làm sổ đỏ, nhưng chị tôi còn tờ giấy mua bán bằng tay, và người bán có xác nhận là đất đó của họ và họ chỉ ký hợp đồng mua bán đất công chứng với chị tôi. Vậy, chị tôi có lấy lại được đất đó không? Sổ đỏ của chủ cũ đã mất ạ.



Tư vấn pháp luật đất đai:Giấy tờ mua bán viết tay

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn, tổng đài xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 82  Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định như sau:

2. Trường hợp người đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 mà bên nhận chuyển quyền sử dụng đất chỉ có Giấy chứng nhận của bên chuyển quyền sử dụng đất hoặc hợp đồng, giấy tờ về chuyển quyền sử dụng đất theo quy định thì thực hiện theo quy định như sau:

a) Người nhận chuyển quyền sử dụng đất nộp đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và các giấy tờ về quyền sử dụng đất hiện có;

b) Văn phòng đăng ký đất đai thông báo bằng văn bản cho bên chuyển quyền và niêm yết tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất về việc làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người nhận chuyển quyền. Trường hợp không rõ địa chỉ của người chuyển quyền để thông báo thì phải đăng tin trên phương tiện thông tin đại chúng của địa phương ba số liên tiếp (chi phí đăng tin do người đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất trả);

b) Văn phòng đăng ký đất đai thông báo bằng văn bản cho bên chuyển quyền và niêm yết tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất về việc làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người nhận chuyển quyền. Trường hợp không rõ địa chỉ của người chuyển quyền để thông báo thì phải đăng tin trên phương tiện thông tin đại chúng của địa phương ba số liên tiếp (chi phí đăng tin do người đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất trả);

Trường hợp có đơn đề nghị giải quyết tranh chấp thì Văn phòng đăng ký đất đai hướng dẫn các bên nộp đơn đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền giải quyết tranh chấp theo quy định.”

Giấy tờ mua bán viết tay

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Theo đó

Người nhận chuyển nhượng trước ngày 01/07/2014 nếu có một trong các loại giấy tờ: giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc hợp đồng mua bán đất đai hợp pháp (có công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật) thì nộp hồ sơ đề nghị cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên mình. Vì vậy, trong trường hợp này, chị bạn mua đất từ năm 2001, giấy tờ mua bán viết tay có công chứng nên đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Kết luận

Với trường hợp của bạn, do chị bạn đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với mảnh đất trên nhưng mảnh đất này đã được cấp cho một người khác từ năm 2012. Như vậy, để đảm bảo quyền lợi của mình và lấy lại mảnh đất chị bạn có thể yêu cầu UBND cấp xã nơi có đất hòa giải hoặc trực tiếp khởi kiện tại TAND cấp huyện nơi có đất.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Cấp sổ đỏ khi chỉ có giấy tờ mua bán viết tay có công chứng. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Thời hạn Tòa án thụ lý đơn giải quyết tranh chấp đất đai

Thủ tục hòa giải tranh chấp về đất đai

Mọi vướng mắc về vấn đề cấp sổ đỏ khi chỉ có giấy tờ mua bán viết tay có công chứng, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.