Có được gia hạn thời gian thuê đất sản xuất kinh doanh không?

Có được gia hạn thời gian thuê đất sản xuất kinh doanh không?

Công ty tôi thuê đất trả tiền một lần cho Nhà nước để làm xưởng sản xuất và thời gian thuê đất sẽ hết vào tháng 10/2019. Khi hết thời hạn thuê đất công ty tôi muốn gia hạn thời gian thuê đất nói trên thì cần tiến hành thủ tục như thế nào?



Tư vấn pháp luật đất đai:Gia hạn thời gian thuê đất

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Về vấn đề Có được gia hạn thời gian thuê đất sản xuất kinh doanh không; tổng đài xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 126 Luật đất đai năm 2013 quy định như sau:

“Điều 126. Đất sử dụng có thời hạn

3. Thời hạn giao đất, cho thuê đất đối với tổ chức để sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối; tổ chức, hộ gia đình, cá nhân để sử dụng vào mục đích thương mại, dịch vụ, làm cơ sở sản xuất phi nông nghiệp; tổ chức để thực hiện các dự án đầu tư; người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài để thực hiện các dự án đầu tư tại Việt Nam được xem xét, quyết định trên cơ sở dự án đầu tư hoặc đơn xin giao đất, thuê đất nhưng không quá 50 năm.

Đối với dự án có vốn đầu tư lớn nhưng thu hồi vốn chậm, dự án đầu tư vào địa bàn có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, địa bàn có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn mà cần thời hạn dài hơn thì thời hạn giao đất, cho thuê đất không quá 70 năm.

Như vậy

Đối với doanh nghiệp thuê đất để tiến hành sản xuất thì thời hạn thuê đất là 50 năm; đối với địa bàn có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn hoặc dự án đầu tư lớn nhưng thu hồi vốn chậm thì thời hạn cho thuê đất không quá 70 năm. Khi hết thời hạn mà doanh nghiệp vẫn có nhu cầu tiếp tục sử dụng thì Nhà nước xem xét gia hạn sử dụng nhưng không quá thời hạn nói trên.

Đối với trường hợp của bạn: công ty bạn thuê đất để làm xưởng sản xuất và sẽ hết hạn thuê đất vào tháng 10/2019 nên nếu bạn muốn tiếp tục sử dụng thì bạn phải tiến hành gia hạn thời gian thuê đất; khi đó, cơ quan Nhà nước có thẩm quyền sẽ xem xét và quyết định có cho phép doanh nghiệp bạn gia hạn thời hạn đất thuê hay không.

Về thủ tục xin gia hạn thời gian thuê đất

1. Hồ sơ gia hạn thời gian thuê đất

Bạn cần chuẩn bị một bộ hồ sơ bao gồm các giấy tờ quy định tại Khoản 9 Điều 9 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT được sửa đổi bởi Khoản 5 Điều 7 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT:

+ Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK;

+ Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;

+ Bản sao Quyết định đầu tư bổ sung hoặc Giấy phép đầu tư hoặc Giấy chứng nhận đầu tư hoặc Quyết định chủ trương đầu tư có thể hiện thời hạn hoặc điều chỉnh thời hạn thực hiện dự án đầu tư phù hợp thời gian xin gia hạn sử dụng đất đối với trường hợp sử dụng đất của tổ chức, tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài và người Việt Nam định cư ở nước ngoài thực hiện dự án đầu tư.

Gia hạn thời gian thuê đất

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Trường hợp tổ chức trong nước đang sử dụng đất để thực hiện hoạt động đầu tư trên đất nhưng không thuộc trường hợp có Quyết định đầu tư bổ sung hoặc Giấy phép đầu tư hoặc Giấy chứng nhận đầu tư hoặc Quyết định chủ trương đầu tư theo quy định của pháp luật về đầu tư thì thể hiện cụ thể lý do đề nghị gia hạn sử dụng đất tại Điểm 4 của Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK;

+ Chứng từ đã thực hiện xong nghĩa vụ tài chính (nếu có).

2. Nơi tiếp nhận hồ sơ

Theo điểm b Khoản 1 Điều 60 Nghị định 43/2014/NĐ-CP thì cơ quan có thẩm quyền tiếp nhận hồ sơ là Sở Tài nguyên và Môi trường nơi công ty bạn thuê đất.

3. Thời hạn giải quyết hồ sơ

Theo điểm e Khoản 2 Điều 61 Nghị định 43/2014/NĐ-CP và được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 40 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP thì thời hạn giải quyết hồ sơ là 07 ngày. Đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn thì thời gian thực hiện được tăng thêm 10 ngày.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Có được gia hạn thời gian thuê đất sản xuất kinh doanh không.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Đang trong thời hạn cho thuê đất thì có được tách thửa không?

Gia hạn thời gian sử dụng đất trong khu công nghiệp

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn, giải đáp thắc mắc.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.