Công ty nước ngoài có được chuyển nhượng đất thuê trả tiền một lần không?

Công ty nước ngoài có được chuyển nhượng đất thuê trả tiền một lần không?

Tổng đài cho tôi hỏi: Công ty của tôi là Công ty nước ngoài có đất thuê trả tiền một lần tại Việt Nam thì có được chuyển nhượng đất cho cá nhân khác khi không có nhu cầu sử dụng đất đó nữa được không?



Tư vấn pháp luật đất đai:Đất thuê trả tiền một lần

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề: Công ty nước ngoài có được chuyển nhượng đất thuê trả tiền một lần không?, tổng đài xin tư vấn như sau:

Căn cứ điểm b Khoản 3 Điều 183 Luật đất đai năm 2013 quy định:

“3. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được Nhà nước Việt Nam cho thuê đất thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê; doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được Nhà nước Việt Nam giao đất có thu tiền sử dụng đất để thực hiện dự án có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

b) Chuyển nhượng quyền sử dụng đất, tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất trong thời hạn sử dụng đất;”

Như vậy:

Công ty nước ngoài sử dụng đất dưới hình thức thuê đất trả tiền một lần cho cả thời gian thuê của Nhà nước có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi đáp ứng các điều kiện theo quy định của pháp luật tại Khoản 1 Điều 188 Luật đất đai năm 2013, cụ thể:

– Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

– Đất không có tranh chấp;

– Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

– Trong thời hạn sử dụng đất.

Đất thuê trả tiền một lần

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Kết luận: Công ty bạn là công ty nước ngoài được quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất, tài sản trên đất cho tổ chức – cá nhân khác khi không còn nhu cầu sử dụng đồng thời đáp ứng các điều kiện tại Khoản 1 Điều 188 Luật đất đai 2013 nêu trên.

Trên đây là quy định của pháp luật về: Công ty nước ngoài có được chuyển nhượng đất thuê trả tiền một lần không.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Nghĩa vụ tài chính khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Thời gian thực hiện thủ tục sang tên sổ đỏ

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi